Awọn Ibukun ti Hajj
Assalamu alaikum, ẹ̀yin arákùnrin àti arábìnrin ọ̀wọ́n. Ẹ jẹ́ ká sọ̀rọ̀ nípa àwọn ibukun àgbàyanu ti Hajj. Allah sọ nínú Kuran: “Kí o sì kéde Hajj fún àwọn ènìyàn; wọn yóò wá bá ọ pẹ̀lú ẹsẹ̀ àti lórí gbogbo ìbákasẹ tó gbàgbé; wọn yóò wá láti gbogbo ọ̀nà jíjìn” (al-Hajj: 27). SubhanAllah, ẹ̀yẹ ńlá ni. Ibn Umar (RA) ròyìn pé Ànàbí (SAW) sọ pé: “Islam dúró lórí márùn-ún: jíjẹ́rìí pé kò sí ọlọ́run tó yẹ kí a jọ́sìn àfi Allah àti pé Muhammad ni Òjíṣẹ́ Rẹ̀, kíkókìrìn irun, sísan zakat, ṣíṣe Hajj, àti ààwẹ Ramadan.” (Bukhari & Muslim). Nítorí náà Hajj jẹ́ ọ̀kan lára àwọn òpó, ìpìlẹ̀. Ànàbí (SAW) tún sọ pé: “Ẹnikẹ́ni tó bá ṣe Hajj sí Ilé yìí (Ka'bah) láì sọ̀rọ̀ òmùgọ̀ tàbí dẹ́ṣẹ̀, yóò padà wá mọ́ tónítóní bí ọjọ́ tí ìyá rẹ̀ bí i.” (Muslim). Fojú inú wo ìyẹn, gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ ni a ti nù mọ́lẹ̀. Ó sì tún sọ pé: “Hajj tí a gbà kò ní èrè àfi Paradise.” (Bukhari & Muslim). Jannah, inshaAllah! Ìyẹn ni ete tó ga jù. Nígbà tí a béèrè nípa iṣẹ́ tó dára jù, Ànàbí (SAW) mẹ́nu kan ìgbàgbọ́, lẹ́yìn náà jihad, àti lẹ́yìn náà Hajj Mabrur. (Bukhari). Nítorí náà ó jẹ́ iṣẹ́ tó wà lókè gíga. Ó tún sọ pé: “Umrah jẹ́ ètùtù fún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tó wà láàárín rẹ̀ àti èyí tó kàn, àti èrè Hajj Mabrur kò sí àfi Paradise.” (Bukhari & Muslim). Àti pé: “Ẹ máa ṣe Hajj àti Umrah léraléra, nítorí wọ́n ń mú òṣì àti ẹ̀ṣẹ̀ kúrò gan-an bí iná ṣe ń mú èérí kúrò nínú irin, wúrà, àti fàdákà.” (Tirmidhi). Kì í ṣe ẹ̀ṣẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n òṣì pẹ̀lú, alhamdulillah. Ọ̀rọ̀ mìíràn sọ pé: “Ẹ máa yípo láàárín Hajj àti Umrah, nítorí wọ́n ń mú èso ọjọ́ ayé pọ̀, wọ́n sì ń lé òṣì àti ẹ̀ṣẹ̀ kúrò.” (Baihaqi). Nítorí náà ó ń mú barakah wá sínú ayé. Ànàbí (SAW) sọ fún Amr (RA): “Ṣé o kò mọ̀ pé Islam ń pa gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tó ti kọjá rẹ́, ìrìnàjò ń pa gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tó ti kọjá rẹ́, àti Hajj ń pa gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tó ti kọjá rẹ́.” (Muslim). Bíríì tuntun, subhanAllah. Ó tún gbà nímọ̀ràn pé: “Nígbà tí o bá pàdé alárìnrìn-àjò Hajj, kí i, kí o gba ọwọ́ rẹ, kí o sì ní kí ó gbàdúrà fún ìdáríjì rẹ kí ó tó dé ilé, nítorí ó wà ní ipò tí a ti pa ìdáríjì láṣẹ fún un.” (Musnad Ahmed). Nítorí náà ó yẹ kí a wá àdúrà wọn. Àti pé: “Àwọn alárìn-àjò Hajj àti Umrah jẹ́ àlejò Allah; nígbà tí wọ́n bá pè É, Ó ń dáhùn, àti nígbà tí wọ́n bá ń wá ìdáríjì, Ó ń dárí jì wọ́n.” (Ibn Majah). Ipò ńlá gbáà ni! Ànàbí (SAW) ṣe àdúrà pé: “Allah, dárí jì àwọn alárìn-àjò àti àwọn tí àwọn alárìn-àjò ń wá ìdáríjì fún.” (al-Mu’jam al-Awsat, Hasan). Nítorí náà àdúrà wa fún wọn ń mú àánú wá. Abu Huraira (RA) ròyìn pé: “Nígbàkúùgbà tí alárìn-àjò bá gbé ohùn sókè pẹ̀lú talbiyah, a ń fún un ní ìròyìn ayọ̀; nígbàkúùgbà tí ó bá sọ takbir, a ń fún un ní ìròyìn ayọ̀.” Wọ́n béèrè pé, “Ti Paradise?” Ó ní, “Bẹ́ẹ̀ni.” (al-Mu’jam al-Kabir). Gbogbo labbaik jẹ́ ìlérí ayọ̀. Kí Allah fún gbogbo wa láǹfààní láti ṣe Hajj àti Umrah, kí Ó sì gbà lọ́wọ́ wa. Ameen.