Ìjàkadì Pẹ̀lú Ìgbàgbọ́ Kristẹni Mi, Wíwá Òtítọ́ Nínú Ìmàle
Assalamu Alaikum! A tọ́ mi dàgbà gẹ́gẹ́ bí Kristẹni, tí mo ń lọ sí àwọn ṣọ́ọ̀ṣì Katoliki, Protẹstanti, àti Orthodox. Láìpẹ́ yìí, mo ti rí òtítọ́ kíkorò kan: ọ̀pọ̀ Kristẹni ní Amẹ́ríkà ti yà kúrò nínú àwọn ẹ̀kọ́ gidi, wọ́n ń lépa owó, ìyapa, àti ìbẹ̀rù àwọn àjèjì. Mo wo àwọn èèyàn tó yí mi ká, wọ́n sábà máa ń bìkítà nípa agbo tiwọn nìkan-àwọn tí wọ́n jẹ́ ẹ̀yà kan, ẹ̀sìn kan, tàbí àṣà kan. Ìyà tó ń jẹ àwọn orílẹ̀-èdè tó tòṣì? Ó dàbí èrò tó jìnnà tí wọ́n kò fi bìkítà. Tí àwọn ohun èlò tí kò wọ́n bá wá látọwọ́ ìyà àwọn tó jìnnà, kò sí àánú Kristẹni tó wà láàrín. Àwọn aláìmọwọ́mẹsẹ̀ tí wọ́n pa ní Ìwọ̀ Oòrùn di 'ìpalára àìgbọdọ̀máaṣẹlẹ̀' nínú ohun tí wọ́n ń pè ní Ogun Lódì sí Ìpayàn. Àwọn nìkan tó dàbí ẹni pé wọ́n dúró jà ni àwọn Mùsùlùmí àti àwọn díẹ̀ nínú àwọn aláápọ̀ òṣèlú, àwọn, bí èmi náà, tí wọn kọ̀ láti juwọ́ sílẹ̀ fún ète àwọn Sáyọ́nì. Òtítọ́ yìí mi lẹ́rù, ó sì mú kí n tún èrò mi sórí Ìmàle rò. Mo bi ara mi pé: kí ló dé tí àwọn Mùsùlùmí, ẹ̀sìn tí wọ́n sábà máa ń fi ṣẹ̀sín tí wọ́n sì kórìíra, fi ń tako ìnilára àwọn orílẹ̀-èdè tí kì í ṣe tiwọn gidigidi báyìí? Ẹ wo àwọn Houthi-wọ́n ti jà gidigidi láti dá ìpakùpa ní Gásà dúró, bẹ́ẹ̀ náà ni Hezbollah ṣe. Ní ti ìṣèlú àgbáyé, àwọn ẹgbẹ́ wọ̀nyí yóò jèrè púpọ̀ tí wọ́n bá yẹra fún ìforígbárí pẹ̀lú Ísírẹ́lì, láì fún wọn ní ànfààní láti gbòòrò sí i. Àti pé ìyapa ńlá wà láàárín Sunni àti Shia, síbẹ̀ wọ́n ti fi èyí sí ẹ̀gbẹ́, wọ́n fi ìgboyà àti àìmọtara-ẹni-nìkan hàn lòdì sí ìjọba ìmúnisìn. Èyí ti tì mí láti bẹ̀rẹ̀ sí kẹ́kọ̀ọ́ nípa Ìmàle. Mo ti bẹ̀rẹ̀ sí ka Kùránì, àti ní tòótọ́, ọkàn mi ṣí sílẹ̀ pé ó lè jẹ́ ọ̀rọ̀ Allàh. Ṣùgbọ́n ìgbàgbọ́ náà pé 'Isà (AS) kì í ṣe ọmọ Ọlọ́run, a kò kàn án mọ́ àgbélébùú, àti pé Mẹ́tàlọ́kan kò tọ̀nà'-àwọn nǹkan wọ̀nyí fi agbára gbógun ti gbogbo ohun tí mo dàgbà mọ̀. Kí ni àlàyé tó lòdì sí àwọn èròńgbà pàtàkì wọ̀nyí nínú ẹ̀sìn Kristẹni? Mo gbà pé Anábì Muhammad (SAW) jẹ́ òjíṣẹ́ Allàh, ṣùgbọ́n ó ṣòro láti fi àwọn ìgbàgbọ́ àtijọ́ tó jinlẹ̀ sílẹ̀. Ẹ ní ìtọ́sọ́nà kankan bí?