Bi Islam Se N Wo Iṣẹlẹ Ìṣu Oṣùpa Ati Oòrùn To Yàtọ̀: Ìwòye lórí Ìtàn Ati Ẹ̀sìn
Assalamu alaikum! Láìpẹ́ yìí mo rí ìwádìí kan tó fani mọ́ra nípa bí àwọn àṣà àti ẹ̀sìn oríṣiríṣi ṣe máa ń wo ìṣẹ̀lẹ̀ ìṣu oṣùpa àti oòrùn. Ó ṣe àfiwé Hinduism, ẹ̀sìn àwọn Júù, Kristẹni, àti Islam, pẹ̀lú àwọn ilẹ̀ ọba àtijọ́ bíi Assyria, Romu, Giriki, àti Macedonia. Ní kúkú, nígbà yẹn, ọ̀pọ̀ èèyàn ló rò pé ìṣu oṣùpa àti oòrùn jẹ́ àmì burúkú-àmì ìbínú àwọn ọlọrun, ìtàn àròsọ tó ń ṣẹlẹ̀, tàbí ìkìlọ̀ fún wàhálà òṣèlú. Ṣùgbọ́n Islam mú ìyípadà tó ṣe kedere. Ìwé náà dá lórí ìṣẹ̀lẹ̀ ìṣu oòrùn tó ṣẹlẹ̀ nígbà tí Ibrahim, ọmọkùnrin Anabi Muhammad (rere wà pẹ̀lú rẹ̀) fi ayé sílẹ̀. Àwọn èèyàn kan rò pé ìṣu oòrùn náà jẹ́ nítorí ìṣẹ̀lẹ̀ ìbànújẹ́ yìí, ṣùgbọ́n Anabi (rere wà pẹ̀lú rẹ̀) tún wọn ṣe. Ó kọ́ wa pé oòrùn àti oṣùpa kì í ṣu nítorí ìbí tàbí ikú ẹnikẹ́ni. Ó wulẹ̀ jẹ́ àmì àdánidá kan nínú ẹ̀dá Allah. Torí náà, ìwádìí náà fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ìwòye Islam lórí ìṣẹ̀lẹ̀ ìṣu oṣùpa àti oòrùn jẹ́ ìlọsíwájú ńlá kúrò nínú èrò asán àsọjù ti ìgbà náà. Ó jẹ́ ìrántí rere láti dúró gbọn-in nínú ẹ̀sìn wa ká má ṣe jẹ́ kí èrò òdì gbé wa lọ.