Àwọn Àmì Àjèjì Láìpẹ́ yìí
Assalamu alaikum. Mi ò jẹ́ Mùsùlùmí tó ń ṣe ẹ̀sìn-ní tòótọ́, mo ti jìnnà sí ìgbàgbọ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún, mo tiẹ̀ fọwọ́ kan àwọn nǹkan tí mi ò gbéra ga fún. Tẹ́lẹ̀, mo jẹ́ akọ́ṣẹ́ ní Ṣọ́ọ̀ṣì Ọ́tọ́dọ́ọ̀sì, ṣùgbọ́n mo fi í sílẹ̀ nígbà tó ti pẹ́ gan-an nígbà tí ìgbàgbọ́ mi rọ. Ìtàn mìíràn lọ́tọ̀ lẹ̀yẹn. Bó ti wù ó, mo ti ń la àkókò tó le. Ìbànújẹ́, àwọn ìwà búburú, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Láìpẹ́ yìí, bó tiẹ̀ jẹ́ pé, mo máa ń rí àwọn ohun kéékèèké tí wọ́n ń rán mi létí tí wọ́n sì ń gbọn mi láyà. Ọ̀rẹ́ mi kan tó jẹ́ aláṣiṣẹ́ẹ̀bọ̀ ṣe orin ìgbàgbọ́ kan ní ọjọ́ kan, mo rò pé Ana Maradun ni, nígbà tí mo sì ka ìtumọ̀ rẹ̀, ó kàn mí lọ́kàn gan-an-mo tiẹ̀ fẹ́rẹ̀ẹ́ sunkún. Lẹ́yìn náà, ọ̀rẹ́ mi àtijọ́ kan tó jẹ́ Mùsùlùmí fi ìfọ̀rọ̀ránṣẹ́ ránṣẹ́ sí mi láìròtẹ́lẹ̀, ó ní mo ti wà lọ́kàn rẹ̀ àti pé ó nímọ̀lára pé nǹkan kan ò dáa pẹ̀lú mi. Ó ń da mi láàmú. Ojú ń tì mí nípa ipò tí mo wà nínú ìgbésí ayé, àwọn àmì wọ̀nyí sì ń mú ìbẹ̀rù àjèjì kan tí mi ò lè ṣàlàyé wá. Mo ti ronú láti bá àlùfáà kan sọ̀rọ̀, ṣùgbọ́n mi ò fẹ́ da èèyàn tó dí gan-an láàmú. Bóyá ẹnì kan lè gbé ìmọ̀ràn kalẹ̀ níbí. Ó ń sọ mí di aṣiwèrè, ẹ̀rù sì ń bà mí pé àwọn ẹbí mi tàbí àwọn ọ̀rẹ́ mi tímọ́tímọ́ lè yí padà sí mi tí mo bá sọ ọ́ fún wọn.