Titunṣe Alákọbẹ̀rẹ̀ Pẹ̀lú Ọ̀sìn Mìsílùmì: Irin-ajo titunṣe
Ẹ kú àbọ̀ gbogbo ẹni, mo fẹ́ pín ìtàn mi pẹ̀lú yín. Bóyá ó tó ẹnikẹ́ni nínú yín tí ó ń wà láàyè ṣiṣẹ́ ìwádìí fún ìtọ́sọ́nà. Fún àwọn ọdún 13, mo yọ̀ kúrò nínú Ọ̀sìn Mìsílùmì. O kéré fún mi láti loye rẹ̀ pátapátá. Kódà ní àwọn ìgbà náà, ṣí iṣẹ́jú kan, ó kúnra fún mi láti ní ìfisọ́nú tó ga fún Ànàbí wa Muhammad (Alàáfíà kí ó bẹ lórí rẹ̀), àwọn ẹ̀kọ́ ìwà rere ọ̀pọ̀lọpọ̀ láti inú al-Ƙur’ān sì dín ara wọn mó mi-wọ́n hàn sí mi pé wọ́n tọ́nà. Kò tíì padà wá ní ìmọ̀ràn àbínibí, nítorí ìyípadà ara mi, èmi kò ní eré méjì kan lára Ọ̀sìn Mìsílùmì gẹ́gẹ́ bí ìjọsin kan, ṣùgbọ́n mo ní àdánù pẹ̀lú bí àwọn Mìsílùmì kan ṣe ń sìn ún, àti pé kò kúnra fún mi láti loye ẹ̀tọ́ ìjọsìn àti ìyọnnú. Mo fọwọ́ sí i bí ohun èlò ìdínkù, mo sì kò fẹ́rí ìfọwọ́sowọ́pọ̀. Mo tẹ̀síwájú láti ní ìwà aláìnígbàgbọ́ lẹ́sẹ̀ẹ̀sẹ̀, tí mo ń fẹ́ wá àwọn ìdáhùn, ṣùgbọ́n kò tíì wọ ilẹ̀ tó jìnnà síi. Mo rò pé àwọn ìjọba ìwọ̀-oòrùn ní gbogbo àwọn ìdáhùn, mo máa ń ronú nípa lílọ síbẹ̀ láti sá kúrò nínú ìgbésí ayé mi lọ́wọ́lọ́wọ́. Ìyẹn ni ọmọ ọdún mẹ́wàá mí-ní pàtàkì, ìrìn àjò, ṣíiṣe wò sí ìta dípò láti yẹ ohun tí ó ti wà yìí. Ọdún yìí, nípẹ̀lú ìdùnnú Olúwa, mo lọ́kàn mú láti ṣe àdánwò Mìsílùmì lẹ́ẹ̀kansí. Mo pinnu láti tún ṣe ìjọsìn, mo bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìjọsìn Al-Màghríb ní alẹ́ tí wọ́n ṣe ìkédè Rámádán. Ní ìbẹ̀rẹ̀ pẹ̀pẹ̀, kò fún mi ní ìmọ̀lára nínú, ṣùgbọ́n mo duro pẹ̀lú rẹ̀, mo fi ẹ̀mí pamọ́ láti ṣe ìjọsìn kí ó sì yọnnú gbogbo oṣù náà. Ọ̀sẹ̀ àkọ́kọ́: kò sí ìmọ̀lára nínú púpọ̀. Ọ̀sẹ̀ kejì: nǹkan kan bẹ̀rẹ̀ sí í gbígbóná nínú mi. Ọ̀sẹ̀ kẹta: mo padà wá sínú Ọ̀sìn Mìsílùmì, ọkàn-àyà pẹ̀lú ẹ̀mí. Ohun tó mú wáyé? O lè ṣẹ́rẹ́, ṣùgbọ́n mo bá àwọn fídíò kan ti Steve Harvey tó ń sọ̀rọ̀ lórí kí ó sì yìn Ọ̀sìn Mìsílùmì-ọ̀kan lórí Ànàbí Muhammad (Alàáfíà kí ó bẹ lórí rẹ̀) àti ọ̀míràn lórí Olúwa Ọlọ́run Subhanahu wa ta’ala. Lódodo, èmi kò tíì wá àwọn àkọ́sílẹ̀ Ọ̀sìn Mìsílùmì lórí ẹ̀rọ ayélujára rí. Ṣùgbọ́n fídíò yẹn kan náà hàn, mo sì wọ inú rẹ̀ tó jìnnà síi. Ẹ̀rọ ìṣirò náà tún ń fi àwọn ìjíròrò dawah àti àríyànjiyàn hàn sí mi, mo sì rí i pé kò sí ìdájọ́ tó ṣeé tọrọ títì kan láti ìdà kejì fún Ọ̀sìn Mìsílùmì. Bí mo ti rí àwọn ẹlòmíràn ṣe ń padà wá, ó mú inú mi dùn fún wọn gidi. Ìbojú tó wà lórí ọkàn-àyà mi àti ọpọlọ mi dìde. Gbogbo nǹkan tí mo ti gbàgbọ́ rí tẹ́lẹ̀ fọ́. Mo bínú fún àwọn ọdún tó ti lọ, mo sì sọ̀n ẹ̀jẹ̀ ọkàn-àyà fún wọn, ṣùgbọ́n ní sísì, mo fojú sí ohun tí mo lè ṣe lónìí àti lọ́la, insha'Allah.