Kí nìdí tí Muharram fi jẹ́ Ọdún Tuntun Islam? Àkọsílẹ̀ àti Ìtumọ̀ rẹ̀
Àwọn mùsùlùmí ní kàlẹ́ńdà ti ara wọn pẹ̀lú Ọdún Tuntun Islam tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kìíní Muharram. Ìdásílẹ̀ yìí ní ìsopọ̀ pẹ̀lú dídá kàlẹ́ńdà Hijriah kalẹ̀ láti ọwọ́ Khalifah Umar bin Khattab ní ọdún 17 Hijriah (638 M). Orúkọ Hijriah jẹ́ tí a yọ láti inú ìṣẹ̀lẹ̀ hijrah Anabi Muhammad SAW láti Makkah sí Madinah.
Èrò láti ṣẹ̀dá kàlẹ́ńdà wá nítorí àwọn lẹ́tà àti ìwé tí a fi ránṣẹ́ sí àwọn ẹkùn oríṣiríṣi kò ní àkọsílẹ̀ ọjọ́ àti ọdún tí ó ṣe kedere. Umar lẹ́yìn náà fọ̀rọ̀ sábẹ́ àbọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ láti pinnu ibẹ̀rẹ̀ àsìkò ìkọjọ. Wọ́n tẹ̀ lé ohun tí wọ́n gbà pé ìṣẹ̀lẹ̀ hijrah Anabi ni ibẹ̀rẹ̀ ọdún Islam, nítorí hijrah jẹ́ àmì pàtàkì nínú ìṣẹ̀dálẹ̀ ọ̀làjú àti ìyapa láàrin ẹ̀tọ́ àti ẹ̀tàn.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé hijrah ṣẹlẹ̀ nínú oṣù Rabiul Awal, ìpinnu láti ṣe hijrah àti ètò rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ láti Muharram. Utsman bin Affan dábàá Muharram gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ ọdún nítorí ó jẹ́ oṣù ọ̀wọ̀, àkókò lẹ́yìn àsìkò Hajj, àti oṣù àkọ́kọ́ nínú àṣà àwọn Lárúbáwá.
Muharram ní ànímọ́ àfiyèsí pàtàkì gẹ́gẹ́ bí oṣù tí a bọ̀wọ̀ fún (surah At-Taubah ẹsẹ 36), oṣù Allah, àti pé ó ní àwọn ìsìn àtọkànwá aláìṣe’kàá bí ìsìn Asyura tí ó lè mú ẹ̀ṣẹ̀ ọdún kan sẹ́yìn nù.
https://mozaik.inilah.com/dakw