Ulama NU Ṣe Àfihàn Àwọn Àmì Mẹ́tà ti Ìdàrú Ìwà Híhù nínú Ìtàn Ànábì Luth
Tian Apriliana, olùkọ́ ní Ponpes Daarul Haliim, agbègbè Ìwọ̀ Oòrùn Bandung, ṣàlàyé pé ìtàn Ànábì Luth nínú Kùránì ń kọ́ni ní àwọn àmì mẹ́tà ti ìdàrú ìwà híhù. Àwọn àmì náà ni kíkọ òtítọ́ sílẹ̀, mímú ẹ̀ṣẹ̀ di ohun tí a kà sí pàṣẹpàṣẹ, àti ìkórìíra sí àwọn tó ń pè sí rere.
Kíkọ òtítọ́ sílẹ̀ hàn nígbà tí àwọn ènìyàn Ànábì Luth kọ ìmọ̀ràn àti ìfilọ̀ ọ̀nà hálààlì nípasẹ̀ ìgbéyàwó (QS. Hud: 79). Gẹ́gẹ́ bí Tian ṣe sọ, ìbàjẹ́ àwọn ènìyàn sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ látinú àìfẹ́ láti gba òtítọ́ tó ti hàn kedere, kì í ṣe nítorí àìmọ̀.
Mímú ẹ̀ṣẹ̀ di ohun tí a kà sí pàṣẹpàṣẹ ń wáyé nígbà tí a bá ń ṣe ẹ̀ṣẹ̀ ní gbangba tí a sì pàdánù ìtìjú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàlàyé nínú QS. An-Naml: 54. Imam al-Baidhawi túmọ̀ sí pé wọ́n ń ṣe àwọn ìwà ríru mọ̀lọ́mọ̀ọ́, tí ó tan ìmọ́lẹ̀ sórí ewu nígbà tí a bá ka ẹ̀ṣẹ̀ sí ohun tó wọ́pọ̀.
Ìkórìíra sí àwọn tó ń pè sí rere, gẹ́gẹ́ bí a ti mẹ́nu kàn nínú QS. Al-A'raf: 82, jẹ́ àmì tí ẹ̀gàn àti ìgbìyànjú láti lé Ànábì Luth àti àwọn onígbàgbọ́ jáde. Ìtàn yìí di àwòjíìjí fún àwọn Mùsùlùmí láti ṣọ́ra fún ìfàsẹ́yìn ìwà híhù láwùjọ títí di òní.
https://mozaik.inilah.com/ibra