Iranti Kan Ti O Ran Mi Lọwọ, Boya Yoo Ran Ẹ Lọwọ Bakan
Mo ṣàpèjúwe èyí lórí ẹ̀rọ ayélujára, mo sì fẹ́ pín in síbí. Ohun tó bá àwọn àgbàlagbà jẹ́ agbérè ìkọ̀kọ̀. Agbérè ìkọ̀kọ̀ sì ń pa nǹkan méjì jẹ́: Ìgbésí ayé rẹ lẹ́yìn ikú àti àwọn ìbùkún rẹ nínú ayé yìí. O ń sa ipá, o ń ṣe àdúrà, ṣùgbọ́n owó rẹ dàbí ẹni pé kò lọ sáà. Èyí nìdí: Ọ̀pọ̀ wa rò pé àmì-ọrọ̀ jẹ́ owó nìkan. Ṣùgbọ́n Kùránì fihàn pé ó jẹ́ gbogbo ohun rere tí Allāhu fún wa: • Owó • Àǹfààní nínú ìgbésí ayé • Ìmọ̀ tó wúlò • Ìfarabalẹ̀ inú • Ìbátan ẹbí tó dára • Àkókò tí a lò dáradára • Ọkàn tó so mọ́ Ọ Gbogbo ìyẹn wá láti ọ̀dọ̀ Allāhu nìkan. Ó wí pé: "Ẹnikẹ́ni tí ó bá bẹ̀rù Allāhu, Òun yóò ṣe ọ̀nà àbájáde fún un, yóò sì pèsè fún un láti ibi tí kò rò." (Kùránì 65:2-3) Ẹ wò ó-Allāhu so ìpèsè mọ́ ìbẹ̀rù Ọlọrun. Kì í ṣe ọgbọ́n, kì í ṣe ìbátan, kì í ṣe oríire. Ìbẹ̀rù Ọlọrun. Ohun tó bá àwọn àgbàlagbà máa ń jẹ́ kí àwọn ènìyàn rò pé: "Kì í ṣe agbérè gidi." Ṣùgbọ́n Ànábì ﷺ kọ́ wa pé: "Ojú a máa ṣe agbérè, agbérè wọn sì ni wíwò." Ẹ̀ṣẹ̀ náà ń ṣẹlẹ̀ lórí ibojú, ṣùgbọ́n ìpalára rẹ̀ ń dé ọkàn. Ṣé o ti ronú pé báwo ni àwọn kan ṣe ń jere díẹ̀ síbẹ̀ wọ́n ní ìbùkún púpọ̀ nínú rẹ̀? Àti pé àwọn mìíràn ń jere púpọ̀ síbẹ̀ wọ́n wà nínú ìdààmú, wọn kò láyọ̀? Ìdí rẹ̀ ni pé àmì-ọrọ̀ kì í ṣe bí o ṣe rí púpọ̀ tó. Ó jẹ́ ìbùkún inú rẹ̀. Àwọn ènìyàn sábà máa ń béèrè pé: "Kí ló dé tí nǹkan ò fi bọ́ sípò?" "Kí ló dé tí àdúrà mi ò fi dàbí ẹni pé a gbọ́?" "Kí ló dé tí àkókò mi fi dàbí ẹni pé a fi ṣòfò?" Bóyá Allāhu kò fi ọ́ sílẹ̀. Bóyá nǹkan kan wà láàárín rẹ àti Òun tó ní láti yọ kúrò. Tó bá jẹ́ pé o ń tiraka pẹ̀lú àṣà yìí, má ṣe jẹ́ kí Ṣẹ̀tán tàn ọ́ láti rò pé kò sí ọ̀nà àbájáde. Ẹni tó ń rí ẹ̀ṣẹ̀ náà náà ń rí omijé àwọn ìbànújẹ́. Ẹni tó rí ọ tí o ṣubú ń dúró dè ọ́ láti padà wá. Pa gbogbo ohun tó ń fà ọ́ kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀ run. Jẹ́ kí àkókò àdáwà rẹ kún fún àwọn ohun tí wàá fi tayọ̀tayọ̀ gbé síwájú Allāhu. Nítorí òfò gidi kì í ṣe owó-òfò ni pé a pàdánù sísúnmọ́ Olùpèsè. Àti pé àmì-ọrọ̀ tó dára jù kọjá ọrọ̀-ó jẹ́ ọkàn tí ó ṣì lè yí padà sí Ọ̀dọ̀ Rẹ̀.