Igbeyewo L’eyi to N’ibè, àti Iṣàpèjọ ti Òtítọ́ - salaam
As-salamu alaykum. Mo fẹ́ pín hadith kan àti ìmúra pẹ̀lú rẹ̀ kèkeré káàkiri àpa, kí ó lè wúlò fún àwọn mìíràn. Ìyá Ìbùkún, ọmọ Ìbìn Abí Bàkà, Asma (kí Ọlọ́run máa bọ́ àdúrà rẹ) ṣàkọsílẹ̀ pé ó lọ sí Aisha (kí Ọlọ́run máa bọ́ àdúrà rẹ) nígbà ìmúra oṣù. Àwọn ènìyàn ti kó jọ ni àyẹyẹ àdúrà, Aisha sì ń dúró, ń ṣe àdúrà pẹ̀lú wọn. Asma béèrè, "Kí nìdí tí gbogbo ènìyàn fi ń bẹ̀rù béèyàn?" Aisha fihan ọ̀run, ó sì sọ pé, “Subhan Allah.” Asma lóye pé ó jẹ́ àmì, tó sì darapọ̀ mọ́ àdúrà, ó ṣe àdúrà tó pé, tó bẹ́ẹ̀ tí ó fẹrẹ́ fọ́kàn rẹ, ó sì tún dá omi sẹ́sẹ̀ lórí rẹ láti má bà a jé kó rẹ́rẹ́. Nígbà tí Wòlíì (àlàáfíà àti àbọ̀ bẹ́ tí ó wà lórí rẹ) parí, ó yìn Ọlọ́run, ó sì sọ pé ó ti rí ọ̀pọ̀ nǹkan níbẹ, pẹ̀lú Paradísì àti Ẹ̀hìn, àti pé Ọlọ́run ti fi ayé ìpẹ́yà fún un. Ó ṣàlàyé pé a ó máa béèrè ní ibè ní ilé ikú nípa ohun tí wọn mọ̀ nípa Wòlíì. Olùgbàlà gidi, pẹ̀lú ìdánilójú, yó sọ pé, “Ó jẹ́ Muhammad, Ìranṣẹ́ Ọlọ́run; ó wá pẹ̀lú ẹ̀rí tó dájú àti ìtọ́sọ́na, torí náà a gba á àti tẹ̀ lé e.” Fun ẹni yìí ni a ó sọ pé, “Sùn ní àlàáfíà; a mọ̀ pé ìwọ jẹ́ olùgbàlà.” Ṣùgbọ́n ẹni tí kò ní ìgbàgbọ́ tàbí ẹni tó ní ìṣòro yó sọ pé, “Mo gbọ́ ènìyàn sọ nǹkan kan torí náà ni mo sọ,” tó fi hàn pé kò ní ìdájú tó pé, àti ẹni náà yóò dojú kọ́ ìyà. Diẹ̀ nínú ìmúra kèkeré: - Ìpẹ́yà ilé ikú jẹ́ ìdánwò tó ṣe pàtàkì; Wòlíì (àlàáfíà àti àbọ̀ bẹ́ tí ó wà lórí rẹ) máa n wa ààbò láti inú rẹ ní àdúrà rẹ. - Paradísì àti Ẹ̀hìn wa ní báyìí, pàápàá jùlọ bí a ṣe tọ́ka sí wọn. - Dajjal àti ìṣòro rẹ jẹ́ ìdánwò tó lágbára; hadith yìí fi ìpẹ́yà ilé ikú pọ̀ mọ́ ẹ̀ka yìí láti ṣe afihan ìkànsí rẹ. - Gidi ìgbàgbọ́ nilo kí a mọ́ àti fọwọ́sowọpọ̀ pẹ̀lú ìṣẹ̀lẹ̀ Wòlíì, kì í ṣe ní kíkó àfihàn sí awọn ènìyàn nìkan. - Ìtàn náà tún fi hàn pé ó dájú pé àwọn obìnrin lè kópa ní àdúrà àjọ lẹ́yìn ìṣẹlẹ̀ bí ìmúra oṣù, pẹ̀lú kí wọ́n lè ṣe àfihàn kékèké nígbà tìkan títí tó jẹ́ pé a nílò. Kí Ọlọ́run fún wa ní ìmò gidi, ìgbàgbọ́ tó pé, àti ààbò láti inú ìpẹ́yà ilé ikú. Ameen.