Raba Labari: Dokar hukuncin kisa ta Isra'ila
Wasu ƙasashen Larabawa da Musulmi sun fitar da sanarwa tare cewa suna tsananta sabuwar doka ta Isra'ila wacce ta sanya hukuncin kisa zama daidaitaccen hukunci ga Falasdinawan da aka yanke musu hukunci a kotunan soji saboda kai hare-haren kisa. Sun ce wannan wani babban mataki ne mai haɗari wanda ke daurewa 'tsarin wariyar launin fata' kuma suna gargadin cewa yana da haɗarin ƙara ta'azzara tashe-tashen hankula a yankin.
Sanarwar ta bayyana tsananin damuwa game da yadda ake mu'amala da waɗanda aka tsare na Falasdinawa, inda ta ambaci rahotannin azabtarwa, yunwa, da hana su 'yancin kai. Ta nuna cewa Falasdinawa ne kawai ake shari'a a waɗannan kotunan, waɗanda ke da adadin hukunci na kashi 96 cikin ɗari, galibi bisa ikirari da aka samu a ƙarƙashin matsin lamba.
Wannan doka tana da mahimman sassa biyu: ɗaya yana aiki a yankin Yammacin Kogin Jordan don 'aikata ayyukan ta'addanci', wani kuma zai iya shafa ga 'yan ƙasar Isra'ila na Falasdinawa ko waɗanda ke gabashin Kudus saboda kashe-kashen da aka yi niyya don 'ɓata wanzuwar' Isra'ila. Dokar ta samo asali ne daga sanya hukuncin kisa ya zama dole zuwa ba da izinin yanke hukuncin daurin rai da rai a wasu lokuta, amma kungiyoyin kare hakkin bil'adama suna jayayya cewa yanayin shari'a mai adalci ba koyaushe ake samunsa ga Falasdinawa ba.
Abin tunatarwa mai da hankali game da ƙwazo da ake ci gaba da yi da kuma kira na duniya don adawa da manufofin nuna bambanci.
https://www.thenationalnews.co