Gbigbọ́rọ̀ ẹ̀kọ́ nípa Allāhu nínú ẹ̀sìn Ìsìlàmù: Apá Kejì
As-salamu alaykum gbogbo yin. Allāhu ni Olùdá gbogbo ohun tí ó wà, ìdásílẹ̀ túmọ̀ sí mímú nǹkan kúrò nínú àìsí sí ìṣe-gbogbo nípa ọ̀rọ̀ Rẹ̀, Subhanahu wa ta'ala. Ó ń ṣètò gbogbo ohun nínú ayé pẹ̀lú òfin tó pọ́n dán, tó tọ́ sí, tí kò ní àǹfààní tàbí rúdurùdu. Ó gbé ọ̀run sókè láìsí ọ̀pọ̀lọpọ̀ òpó, ó sì ṣe ohun ìnà rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ìràwọ̀ tí ń dúró ní ibi tí wọ́n ti pàṣẹ wọn. Ó ṣe òòrùn láti máa rìn pẹ̀lú ìtẹ́síwájú títì, tí ó ń wà láti inú ìyẹ̀yẹ̀ sí ìṣalẹ̀, kí á lè ní ọjọ́ àti òru nípa ìlànà tí ó yẹ. Ó dá oṣù pẹ̀lú àwọn ìyípadà rẹ̀, tí ó ń yí kúrò láti inú ìkẹ́ẹ̀rí tí ó fẹ́ẹ́rẹ́ dé oṣù tí ó kún, nínú ètò tí ó ń tún ṣe lẹ́ẹ̀kansí ní òṣù kọ̀ọ̀kan pẹ̀lú òtító tó wuyì. Bẹ́ẹ̀ ni Allāhu ṣe dá òòrùn àti oṣù-gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì láti ràn wa lọ́wọ́ láti ṣe ìwọ̀n àkókò, láti mọ ọdún, àti láti ka àwọn ọjọ́. Ó fi àwọn ìràwọ̀ sí òfurufú tó ń tọ́ àwọn alárìnbìnrin lọ nípa àwọn ilẹ̀ òkùnkùn àti òkun. Ilẹ̀ ayé ti a ṣe kún fún ọ̀rọ̀ àṣẹ àti ìbùkún, ó sì jẹ́ kí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹranko máa gbé lórí rẹ̀. A dá àwọn mọlẹ́kí láti inú ìmọ́lẹ̀, àwọn jinnu láti inú iná, àti àwa ènìyàn láti inú amọ̀. Ó pọ̀ ohun tí a mọ̀, ó sì pọ̀ jùlọ ohun tí a kò mọ̀-ṣùgbọ́n gbogbo rẹ̀ pínpín sí wọn, ó sì ṣe wọn ní ọ̀nà tí ó yàtọ̀ síra wọn, tí ó fi òye tó wuyì Rẹ̀ hàn, ó sì fi hàn pé kò dá nǹkan kan kankan lásán. Allāhu ń tẹ̀ síwájú láti dá ohun tí ó bá fẹ́, ó sì ń pinnu ohun tí ó bá nǹkan fún, èyí sì jẹ́ apá kan ti ìjọba Rẹ̀ tó pọ́n dán àti agbára Rẹ̀ tí ó lagbára. Kò sí nǹkan kan nínú àwọn èèṣẹ̀ tí àwọn ènìyàn ń jọ́sìn káàkiri Rẹ̀ tó lè dá eṣinṣin kékèèké, bí wọ́n tilẹ̀ bá gbìyànjú. Nítorí náà, Allāhu ga julọ, ó sì ga ju ohun tí àwọn ènìyàn kan ń sọ nípa àwọn òrìṣà mìíràn. Ó fẹ́ kí ẹ̀dá Rẹ̀ jọ́sìn fún Un, ó sì fẹ́ràn láti jẹ́ ẹni tí a ń yìn, tí a ń dúpẹ́, tí a sì ń bọ̀. Òun ni Alágbára, Ọlọ́run tó ga jùlọ, òun sì ni Ọlọ́run tó tọ́ tó yẹ láti jẹ́ ẹni tí a ń jọ́sìn. Lótító, gbogbo nǹkan ń tẹ̀ lé lábẹ́ ẹ̀-bí wọ́n bá fẹ́ tàbí kò fẹ́. Àwọn mọlẹ́kí, fún àpẹẹrẹ, ń tẹ́ ọ̀rọ̀ Allāhu lé lórí nígbà gbogbo, wọ́n sì ń ṣe gẹ́gẹ́ bí a ti pàṣẹ wọn. Ṣùgbọ́n a fún àwọn ènìyàn àti jinnu ní ìdánwò: a pàṣẹ wọn láti jọ́sìn fún Allāhu ṣùgbọ́n a jẹ́ wọn láyè láti yan láàrin ọ̀nà ìtọ́sọ́nà àti ọ̀nà ìṣína. Àwọn tí a bá tọ́sọ́nà, wọ́n á jẹ́ ẹni tó rí Jannah, àwọn ogba ìdùnnú; àwọn tí wọ́n bá ṣínà, wọ́n á dojú kọ Iná. Allāhu mọ gbogbo nǹkan nípa ẹ̀dá Rẹ̀, àwọn iṣẹ́ wọn, àti ohun tí ìparí wọn á jẹ́. Nítorí náà, ó ń dán wa lójú nínú ayé yìí nípa fífún wa pẹ̀lú àwọn wòlíì, ìtúka ìwé, àti fífi wa lójú àwọn ìdánwò láti ṣàlàyé láàrin àwọn olódodo àti àwọn òdodo, àti láàrin àwọn onígbàgbọ́ àti àwọn aláìgbàgbọ́. Ní ọjọ́ Ìdájọ́, ó á san ẹ̀san sí gbogbo ènìyàn pẹ̀lú òdodo tó pọ́n dán. Kò sí Ọlọ́run tí kò tó láìrí tó ti rán wòlíì, tó ti tú ìwé, tó ti fi ara Rẹ̀ hàn, tó sì ti pe láti jọ́sìn fún Un lásán láìsí àwọn alábàápín-àfi Allāhu, Ọlọ́run tó dára, tó sì ga. Gẹ́gẹ́ bí Allāhu ti rántí wa nínú Quran: "Ṣé ẹ rò pé A dá yín lásán, kí ẹ sì má ṣe padà sí Wa?" (Al-Mu’minun: 115) Ó sì wí pé: "Èmi kò dá jinnu tàbí ènìyàn àfí láti jọ́sìn fún Mi." (Adh-Dhariyat: 56) A ó tẹ̀ síwájú... Kí Allāhu tọ́ wa sí ọ̀nà láti mọ ìtobijùlẹ̀ Rẹ̀.