Ewa ati Agbára Ayátu l’Kursiy
Ayátu l’Kursiy, tí wọ́n rí ní Sūratu l’Báqarah (áyà 255), jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn àṣẹ tí ó ga jùlọ ní Mùs’háf Al-Qur’ān tí ó tóbi. Ó ń ṣàpèjúwe ọ̀nà tí ó lẹ́wà láti sọ ìkẹ́kanjú, ìní gíga àti àwọn àǹfààní tayọ tayọ ti Olódùmarè SWT. Àwọn ìbùkún àti àwọn ìtara púpọ̀ wà nínú kíkà àṣẹ agbára yìí. Wọ́n sọ fún wa wípè Ànábì Muhammadu SAW sọ pé: “Ẹnikẹ́ni tí ó bá kà Ayátu l’Kursiy lẹ́yìn gbogbo ìṣẹ́ òdodo, kò sí ohunkóhun tí ó lè ṣe díde dé ẹnu ọ̀nà òjò rere àyà fi ikú.” SubhânAllâh! Lẹ́ẹ̀kan kan, Hazrat Abu Dharr RA béèrè lọ́wọ́ Olúṣọ́ Allâh SAW pé, “Yèyé Olúwa mi, èwo ni àṣẹ tí ó ga jùlọ tí wọ́n ṣalàyí sí ọ?” Ànábì SAW dáhùn pé, “Ayátu l’Kursiy.” Àṣẹ náà fúnra rẹ̀ jẹ́ ìfilọlẹ̀ tí ó wọ́n ń tọpa fún Ìkẹ́kanjú (Tawhid): Allâhu la ilaha illa huwal haiyyul qaiyyum. La ta’khuzuhu sinatun wa la naum... (Ìwọ mọ ìyókù rẹ̀!) Ìtumọ̀ rẹ̀ mú ọkàn wá nínú ẹ̀rù: Kò sí olóòrún kankan àyè fi Allâh, Tí Í wà Láláàyè, Tí Í ń tójú gbogbo nǹkan. Àìsinmi kò lè mú un, ìsun tàbí orun kò lè bá a. Ohun gbogbo tí ó wà ní ọ̀run àti ilẹ̀ yìí jẹ́ ti Rẹ̀. Kò sí ẹni tí ó lè tọrọ fún ẹlòmíràn láàyè àyè fi pẹ̀lú ìyìn Rẹ̀. Ó mọ ohun tí ó wà ní iwájú wa àti ohun tí ó wà ní ẹ̀hìn wa, kò sí ẹnikẹ́ni tí ó lè mọ ìmọ̀ Rẹ̀ láàyè fi pẹ̀lú ìfẹ́ Rẹ̀. Ibi ìjókòó Rẹ̀ (Kursiyun) tàn kalẹ̀ lórí ọ̀run àti ilẹ̀, àtìlẹ́yìn wọn kì í rọrùn fún un. Ó jẹ́ Ológbòòrò tí ó ga jùlọ, tí ó tóbi jùlọ. Ohun kan tí ó yàtọ̀ nípa Ayátu l’Kursiy ni àwòrán ikọ̀ rẹ̀-ó ní irú ìlàtẹ̀rù wònyí tí ó lẹ́wà púpọ̀. Àkọ́kọ́ àti ìkẹhìn ọ̀rọ̀ wọ́nyí ń fojú ara wọn le lórí gíga, àti àṣẹ àárín náà dúró lẹ́sẹ̀sẹ̀, tí ó ń ṣàfilẹ̀ ìmọ̀ tí kò fẹ́rẹ̀ ohunkóhun tí Olódùmarè ní. Rírí yí kan fún mi nínú gbígbé pépépé. Jẹ́ kí Allâh SWT mú wa lára àwọn tí ó máa ń kà ó ní tẹ̀lẹ̀tẹ̀lẹ̀, tí wọ́n sì tẹ̀ lé ẹ̀kọ́ àṣẹ òdodo yìí sílẹ̀. Âmîn.