Ṣe ó Tọ́ Láti Gbàdúrà Fún Ikú Ara Ẹni?
Ẹ̀yin gbogbo, mo kan fẹ́ ṣe pín àkíyèsí kan lórí ìbéèrè tí ń bọ̀ láàárín àkókò kan. Ẹ̀gbọ́n obìnrin kan tíì bèèrè ní ìṣẹ́jú́ àìsàn bóyá ó ṣe é ṣe láti gbàdúrà fún ikú ara ẹni. Nítorí náà, ìdáhùn kedere ni pé rárá, kò ṣe é gba láti béèrè ikú, bóyá fún ara ẹni tàbí fún ẹni tí a fẹ́ràn, bí ṣíṣe tó bá lè rí. Dípò bẹ́ẹ̀, a gbọ́n wá láti ṣe sùúrù kí a sì wá ẹ̀san lọ́dọ̀ Allāh. Àná wa tí a fẹ́ràn Olúwa (ﷺ) kọ́ wa pé ká má ṣe fẹ́ ikú nítorí àìṣedéédéé tí a bá ní. Tó bá jẹ́ pé a rò gidi pé a nilo rẹ̀, ká má sọ pé: 'Allāh, jẹ́ kí n wà láàyè tó bá jẹ́ pé ìwà láàyè dára fún mi, kí o sì gba ẹ̀mí mi nígbà tí ikú bá dára fún mi.' (al-Bukhaari) Bí, ronu nípa rẹ̀-ìwà láàyè gígùn jẹ́ ìbùkún kan púpọ̀ nítorí pé ó fún wa ní àkókò sí i láti ṣe àwọn iṣẹ́ rere kí a sì súnmọ́ sí Allāh. Àná wa (ﷺ) sọ pé ẹni tó dára jù lọ ni ẹni tó wà láàyè gígùn tó sì ń ṣe rere. (Ahmad àti al-Tirmidhi) Ibn 'Umar (kí Allāh yọ ọ́ lẹ́nu) tíì gbọ́ ẹnì kan fẹ́ ikú, ó sì rántí wọn ní ọ̀fẹ́fẹ́ pé: 'Má ṣe fẹ́ ikú; ìwọ yóò kú bó ṣe bẹ́ẹ̀. Dípò bẹ́ẹ̀, béèrè ìlera lọ́dọ̀ Allāh.' Àwọn ọ̀mọ̀lẹ́ẹ̀kọ́ gẹ́gẹ́ bí Shaykh al-Fawzan ṣalàyé pé lílọ́fẹ́ ikú látara ìpọnju ayé dání ń ṣàìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú lílọ́ sùúrù. Sí i, a ò lè mọ ohun tó ń bọ̀ lẹ́yìn-bóyá ó lè rọrùn jù, Allāh kò jẹ́ kó rí. Àlàyépọ̀ náà ni tó bá jẹ́ pé ẹnì kan ń bẹ̀rù fún ìgbàgbọ́ rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí àkókò àwọn ìdánwò ńlá, nígbà náà ó yé pé kó fẹ́ dá ẹsìn rẹ̀ sí ọrùn. Nítorí náà, àyàfí tó bá jẹ́ nípa ṣíṣàbò fún ẹsìn rẹ tàbí lílọ́rètí ikú gẹ́gẹ́ bí mártír nínú ojúṣe Allāh, ó yẹ ká dojúkọ sí lílọ́ sùúrù kí a sì gbẹ́kẹ̀lé òye Allāh. Kí Allāh fún wa gbogbo ní okun, kí ó sì mú àwọn nǹkan rọrùn. Amiin.