Inú mi fẹ́rẹ̀wàá kí ìgbàgbọ́ mi, kò sí ìmọ̀ tó yẹ láti fún mi pẹ̀lú
As-salamu alaykum, gbogbo ẹ̀yin. Ó ti ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àléébù fún mi lórí ìgbàgbọ́ mi fún ọdún mẹ́ta tó kọjá. Ó ṣeé ṣe pé mo di Musulumi lẹ́yìn ọdún mẹ́fà, lẹ́yìn tí mo ṣe agbègbè òkèrè kí lè kọ́ nípa ìsìlámù, èyí tó mú ọ̀rọ̀ dára sí mi gẹ́gẹ́ bí olùgbà ẹni tí ó ti jẹ́ Kristiani. Nígbà náà, mi ò jẹ́ ẹni tó mú ìgbàgbọ́ Kristiani s'òòtọ́ sílẹ-ní ìgbà náà, mi ò lọ síṣọ́ tẹ̀lẹ̀tẹ̀lẹ̀, ṣùgbọ́n mo ń ka Bíbélì, mo ń gbàdúrà lákókò kan-ṣùgbọ́n ó dára fún mi pẹ̀lú Ọlọ́run síì. Mo fara kàn ìsìlámù ní kíkàn, mo bẹ̀rẹ̀ sí í fì iwé àṣọ orí, mo sì gbìyànjú láti mú ìwà rere jọ iṣẹ́ àìlògbọ́, ṣùgbọ́n báyìí, ó rí bí pé mo ti mú ara mi sílẹ̀ tó pọ̀ tó yá. Láìpẹ́ yìí, inú ń sọ fún mi pé ọ̀rọ̀ tí mo ń ṣe ò múnadé. Ìsìlámù kò sì fẹ́ bí ẹni tí ó jẹ́ ti mi mọ́ lásán. Mi ò ń rí àlàáfíà nínú mọ́sálásì gẹ́gẹ́ bí ṣe ń rí nígbà tí mo wà nínú ṣọ́ọ̀ṣì, kíka Kùránì kò mú inú mi dùn gẹ́gẹ́ bí ṣe ń mú nígbà tí mo ń ka Bíbélì, àwọn ìgbàdúrà mi sì rí bí ẹrọ-mo kan ń tún ọ̀rọ̀ náà padà lẹ́ẹ̀kan sí i lásán láìsí ìkanra pẹ̀lú. Mo ń gbàdúrà nítorí ẹ̀rù nìkan, mo ń ṣe àníyàn pé bí mo bá kú lọ́la, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé mo ti gbàdúrà tán. Láìpẹ́ yìí, èrè tó ń mú mi sílẹ̀ ti fọ́ lọ pátápátá: mo ń padà má gbàdúrà ìṣẹ́rú Fajr, mi ò sì ń rí ìwà bíbẹ́rù nínú rẹ̀, mo tilẹ̀ fẹ́ kí oṣù ìjẹ̀mí Ramadani kúkú parí kíyè sí ì yìí. Ohun tó ń mú kí ó ṣòro sí i jù lọ ni pé mo ní ọmọkùnrin tó ti pé ọjọ́ mẹ́jọ (8) ṣoṣo. Mo ń gbìyànjú láti jẹ́ Musulumi tó dára ní ìhàn kan fún un-mo ń tẹ Kùránì àti orin onírúurú (nasheeds) nínú ilé, mo ń gbàdúrà nígbà tí ó bá dákẹ́ kí ó lè rí wa, mo sì ń kọ́ ọ àwọn ọ̀rọ̀ ìsìlámù bíi 'Mashallah' àti 'Alhamdulillah'. Ṣùgbọ́n ní tòótọ́, inú ń sọ fún mi pé mo kan ń ṣe èyí fún ara rẹ̀. Tí kò bá sí i, ṣé èmi yóò tilẹ̀ jẹ́ ẹni tó ń ṣe àwọn ohun yìí? Mo ń ṣe àníyàn àwọn apá kan tí igbà tí mo kọjá jẹ́: láti mu oṭí lákókò kan láti mú ara mi rọ̀, láti wọ àṣọ tó bọ́wọ́ fún mi nígbà ooru, àti ọ̀rẹ́ mi tí ó dára jù lọ tí mo bẹ̀rẹ̀ sí í dínkù sí i nígbà tí mo padà sípò tí mo wà láti ṣe àníyàn kí n jẹ́ Musulumi tó dára sí i. Mo ń ṣe àníyàn ìhùwàsí tí mo máa ń ní àkópọ̀ tó tọ́ sí ìsìn. Nígbà tí mo bá bẹ̀rẹ̀ sí í béèrè ìmọ̀ràn, ọ̀pọ̀lọpọ̀ èrò tí mo máa ń gbà ń sọ fún mi pé mo ti ṣe ẹ̀ṣẹ̀ tàbí pé mo ti jáde lọ́dọ̀ ìsìn, èyí tó sì máa ń mú kí n jẹ́ kúrò níbẹ̀. Mo sì tún gbàgbọ́ nínú ìsìlámù-mo kan ò ní ìhùwàsí tó bá mi pọ̀ mọ́, mo sì rí i ṣòro láti mú iṣẹ́ rẹ̀ ṣe. Ìmọ̀ràn tó ṣe pàtàkì yóò ṣe iranlọwọ́ fún mi; láti sọ fún mi kí n lọ sí orílẹ̀-èdè tí àwọn Musulumi pọ̀ jù lọ kò ṣeé ṣe fún mi pẹ̀lú ẹbí mi, iṣẹ́, àti ilé tí mo wà níbí. Mo tilẹ̀ ń gba ìmọ̀ràn láti ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ àdúrà, mo sì ti ń ṣe bẹ́ẹ̀ gan-an fún ọdún mẹ́ta, mo ń gbàdúrà fún ìrànlọwọ́ ní àkókò ìṣẹ́rú Tahajjud àti gbogbo oṣù ìjẹ̀mí Ramadani, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ kan náà ń bá dà sí i lára. Inú mi fẹ́rẹ̀wàá. Ọkọ mi ń ṣe àtìlẹ́yìn, ṣùgbọ́n ó ń mú kí n rí i bí ẹni tí a ti dì mú-n ṣe ohun tí mi kò fẹ́ ṣe. Mi ò fẹ́ kúrò nínú ìsìn-mo fẹ́ mú ara mi dára sí i-ṣùgbọ́n mo fẹ́ kí n lè ṣe àfẹ́mọjú kan láti gbàdúrà kí n lè fi àkókò ṣe àtúnṣe ara mi, kí n lè ṣàtúnṣe ìhùwàsí mi, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé mò mọ̀ pé èyí lè mú ọ̀rọ̀ dà sí i lára. Mo kan ò mọ ohun tó yẹ kí n ṣe mọ́.