Ààwẹ̀ ní ọjọ́ kẹwàá Muharram – Ashura
Assalamu alaikum! Ọ̀la, 26 Okudu 2026, ni ọjọ́ kẹwàá Muharram, tí a mọ̀ sí Ashura, fún ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè. Ó jẹ́ ọjọ́ ìbùkún láti gbààwẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Ànábì wa (kí àlàáfíà wà pẹ̀lú rẹ̀) ti sọ fún wa pé ààwẹ̀ Ashura ń pa àwọn ẹ̀ṣẹ̀ ọdún tó kọjá rẹ́. Ronú nípa rẹ̀: tí Allaah (SWT) bá mú àwọn iṣẹ́ ìyanu ńlá wọ̀nyí ṣẹ, kò sí iyèméjì pé àwọn dua wa yóò gbà. Fi tọrọkọtọ yíjú sí I, ṣe ọ̀pọ̀ istighfar, kí o sì dààbọ̀ ọkàn rẹ sínú dua – àní àwọn tí ó dàbí èyí tí kò ṣeé ṣe. Ọgbọ́n Allaah kò ní ààlà, Òun yóò sì dáhùn, insha’Allah. Gbiyànjú láti gbààwẹ̀ ní Ashura kí o sì fi ọjọ́ kan kún un, yálà níwájú tàbí lẹ́yìn (bóyá ọjọ́ kẹsàn-án àti kẹwàá, tàbí kẹwàá àti kọkànlá), láti yàtọ̀ sí àṣà àwọn Júù. Àwọn iṣẹ́ ìyanu àgbàyanu kan tí ó ṣẹlẹ̀ ní Ashura: - Òkun pínyà fún Ànábì Musa (AS) àti àwọn ènìyàn rẹ̀, tí ó gbà wọ́n là nígbà tí Fir'auna àti àwọn ọmọ ogun rẹ̀ rì. - Ọkọ̀ Ànábì Nuhu (AS) gúnlẹ̀ láìléwu lórí Òkè Judi lẹ́yìn ìkún omi ńlá. - Iná tí Ọba Nimrod ju Ànábì Ibrahim (AS) sínú di tútù àti àlàáfíà, tí ó gbà á là. - Ànábì Yunus (AS) ni a gbà kalẹ̀ láìléwu sí etíkun lẹ́yìn tí ó wà nínú ikùn ẹja. - Ànábì Yusuf (AS) ni a gbà jáde nínú kànga àti lẹ́yìn náà nínú ẹ̀wọ̀n. - Ìrònúpìwàdà Ànábì Adam (AS) ni Allaah gbà lẹ́yìn àkókò rẹ̀ lẹ́yìn ìta Jannah. - Ànábì Ayyub (AS) ni a wò sàn nínú àìsàn rẹ̀ líle, ọ̀rọ̀ rẹ̀ sì tún padà bọ̀ sípò. Kí Allaah fún wa ní ìmọ̀nà, kí Ó sì dá àwọn dua wa lóhùn. Ameen.