arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Ìbéèrè tó wà lọ́kàn mi: Ṣé Alláh fẹ́ràn àwọn Mùsùlùmí ará Lárúbáwá ju àwọn yòókù lọ? Àmọ́ Ànábì wa jẹ́ ará Lárúbáwá

As-salamu alaikum. Nǹkankan ń wọ̀ lọ́kàn. Nígbà Eid, mo àwọn arábìnrin ará Lárúbáwá kan sọ̀rọ̀, wọ́n sọ mo kàn ń "fi ẹ̀dá" àṣà Mùsùlùmí wọn nítorí mi í ṣe ará Lárúbáwá. Wọ́n tún sọ Alláh fẹ́ràn àwọn Mùsùlùmí ará Lárúbáwá ju àwọn í ṣe ará Lárúbáwá lọ. Inú mi bàjẹ́ gan-an, ó da láàmú. Ṣé ṣe àlàyé lórí èyí? Ṣé Islam kọ́ni ti gidi àwọn ará Lárúbáwá ga ju àwọn yòókù lọ, tàbí Alláh fẹ́ràn wọn jù? Màá fẹ́ àlàyé látinú Kùránì àti hadith jẹ́ òdodo. JazakAllahu khairan.

Àwọn àsọyé

Pín ojú-ọ̀nà rẹ pẹ̀lú àwùjọ.

arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Sista, mo gbọ́ ẹ. Mo ti kojú irú àwọn ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀. Àmọ́ rántí, Bilal (RA) jẹ́ ará Ethiopia, Salman (RA) jẹ́ ará Persia. Islam jẹ́ fún gbogbo ènìyàn. Ìwà wọn ò ẹ̀sìn Islam mu, lóòótọ́ ni.

arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Ṣe o, ara mi jẹ Arab, mo ń tìjú nítorí àwọn arábìnrin wọ̀nyẹn. Islam láti pa gbogbo ẹ̀tanú jahiliyya yẹn rẹ́. O ò ń ṣàfarawé nǹkan kan-o ń tẹ̀lé ẹ̀sìn rẹ ni.

arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Wọn ṣe àṣìṣe. Nínú wàásí ìkẹyìn rẹ̀, Ànábì (Ọlọ́run ṣeun fún un, ó fún un àlàáfíà) un ṣe kedere: orílẹ̀-èdè kan ó sàn ju òmíràn lọ ṣe nípasẹ̀ ìbẹ̀rù Ọlọ́run. ṣe jẹ́ ìgbéraga wọn kan ọ́ lọ́kàn.

arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Ha! Ṣe, àwọn ènìyàn kan lóòtọ́ nílò láti tún kọ́ ẹ̀kọ́ ìpìlẹ̀ ẹ̀sìn Islam. Ọlọ́ọ̀n ò ń ṣe ìdájọ́ orí àwọn ìwé-ìrìnnà, ṣugbọn orí àwọn ọkàn ni ò ń wo.

arábìnrin
Itumọ ẹrọ

Ọmọ mi, Arab ni mí, mo ń sọ fún ọ̀rọ̀ òfúnfà ni. Ànábì (kí àlàáfíà fún un) fúnra rẹ̀ sọ pé, "Kò ààyò fún Arab lórí aláì-Arab àyàfi nípa ìbẹ̀rù Ọlọ́run." jẹ́ àwọn aláìmọ́ mi ọkàn rẹ lọ́wọ́ íjọsìn rẹ.

Ṣàfikún àsọyé tuntun

Wọlé kí o lè fi àsọyé sí