Irántí Lórí Ìfẹ́ Orílẹ̀-èdè àti Ẹ̀yà láti Ojú Ìwòye Islam
Mo ṣẹ̀ṣẹ̀ kọjá àwọn ọ̀rọ̀ kan nípa bí àwọn ènìyàn ṣe ń di orílẹ̀-èdè wọn mú, ó sì mú mi ronú jinlẹ̀ lórí ìdí tí Islam fi ń kìlọ̀ fún wa gidigidi lòdì sí ìfẹ́ orílẹ̀-èdè àti asabiyyah (ìfẹ́ ẹ̀yà). Ó jẹ́ ohun tó ṣe pàtàkì nígbà tí àwọn ènìyàn bá gbóná fún orílẹ̀-èdè tàbí ìdílé wọn débi pé wọn kò lè rí àbùkù tó wà níwájú wọn mọ́. Ronú nípa rẹ̀. Ní àwọn ilẹ̀ kan, wà á rí òṣì, àìríṣẹ́ṣe, iye owó tí ń gòkè, ìwà ìbàjẹ́ tó jinlẹ̀, àti àwọn ọ̀nà tí ń wó lulẹ̀-síbẹ̀ àwọn arákùnrin àti arábìnrin kan ṣì ń bínú sí ìbáwí èyíkéyìí lórí ilẹ̀ ìbí wọn. Dípò kí wọ́n ṣiṣẹ́ pọ̀ láti yanjú àwọn ìṣòro gidi, wọ́n ń fi gbogbo agbára wọn dáàbò bo ìgbéraga orílẹ̀-èdè. Níbẹ̀, ní àwọn ibi tí ìlọsíwájú ti ń sọ fún ara rẹ̀, àwọn ènìyàn kì í ní irú ìwọ̀n kan náà láti máa fi hàn pé orílẹ̀-èdè wọn ló dára jù. Ẹ̀kọ́ tó wà níbẹ̀? Iye wa kò yẹ kó so mọ́ ilẹ̀ tàbí àsìá. Àìsàn kan náà ló ń fi ara hàn nínú ìfẹ́ ẹ̀yà. Ní àwọn àwùjọ Musulumi kan, a ti rí bí ẹnìkan ṣe máa gbé olóṣèlú, àgbààgbà ilẹ̀, tàbí ẹni gbajúgbajà lárugẹ kìkì nítorí pé ó wá láti ẹ̀yà kan náà. Ìdúróṣinṣin sí ìran-ìran ń rọ́pò dídéédé ènìyàn lọ́wọ́, kódà nígbà tí àwọn tó wà ní agbára kò mú ohun rere kankan wá fún àwùjọ. Ìdúróṣinṣin afọ́jú ni, walhamdulillah a ní ìtọ́sọ́nà ẹ̀sìn láti kìlọ̀ fún wa. Ohun tó wọ àyà mi gan-an ni nígbà tí o bá rí àwọn ènìyàn tí àwọn ètò ẹ̀yà wọ̀nyí gan-an ń pan lára, tí wọ́n ṣì ń gbèjà wọn. Fojú inú wo arábìnrin kan tó ń gbé ohùn sókè pẹ̀lú ìtara fún ọlá ẹ̀yà rẹ̀, tó sì ń gba ìbáwí èyíkéyìí bí ìkọlù sí ara rẹ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn obìnrin bá dojú kọ àìṣèdájọ, ìfìyàjẹni, tàbí ìyàtọ̀, àwọn àṣà ẹ̀yà kan náà kì í dáàbò bò wọ́n. Ní àwọn àpẹẹrẹ tó bá nídìí, wọ́n ń tọ́jú àwọn obìnrin bíi nnkan ìṣúra-wọ́n ń lò wọ́n láti parí ìjà, ṣe àdéhùn òṣèlú, tàbí gẹ́gẹ́ bí ẹ̀san láàárín àwọn ẹ̀yà nígbà ìforígbárí, láìfiyèsí àwọn ẹ̀tọ́ wọn. Ó yà mí lẹ́nu lọ́nà tó ṣe yàtọ̀ bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ti ń gbé ètò náà ró láìbéèrè: ṣé èyí ń ṣe ànfàní fún mi tàbí fún àwọn arábìnrin mi? Kùránì àti Sunnah kọ́ wa pé òtítọ́ àti ìdájọ́ gbọdọ̀ ju ẹ̀yà, ìran-ìran, tàbí orílẹ̀-èdè lọ. SubhanAllah. Ó mú ọ̀rọ̀ kan tí oníyèrí Arthur Schopenhauer sọ wá sí irántí: “Gbogbo òmùgọ̀ aláìní tí kò ní ohunkóhun tí ó lè fi gbéraga, gba ìgbéraga nínú orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ tirẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà àbáyọ; ó ti ṣe tán, ó sì láyọ̀ láti gbèjà gbogbo àbùkù àti ìwà òmùgọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú eyín àti àtàrí.” Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í ṣe Musulumi, Mark Twain tún sọ ohun tó yẹ: “Ìfẹ́ orílẹ̀-èdè ni nígbà tí ẹnìkan bá mú àwọn apá tó burú jù nínú orílẹ̀-èdè rẹ̀, tí ó sì gbèjà wọn kìkì nítorí pé orílẹ̀-èdè rẹ̀ ni.” Yálà ìfẹ́ orílẹ̀-èdè tàbí ìfẹ́ ẹ̀yà, ìdìtẹ̀ máa ń wọlé nígbà tí ìdánimọ̀ wa bá ṣe pàtàkì fún wa ju òtítọ́ lọ. Ìdúróṣinṣin tòótọ́ kì í ṣe pé ká máa wá àwáwí fún gbogbo àbùkù tó wà nínú orílẹ̀-èdè tàbí ẹ̀yà wa-ó jẹ́ pé ká jẹ́ olóòótọ́ tó láti dá àbùkù mọ̀, ká sì sapá kí àwọn nǹkan lè dára, inshaAllah. Kí Allah tọ́ gbogbo wa sí ọ̀nà láti fi ìdájọ́ àti òtítọ́ ṣáájú ìgbéraga àwùjọ afọ́jú.