Ní ìdí Tí Ó Ṣe Dá Lóro Látì Pa Ìṣìpẹ́ Kùn Rámádán Wá Lẹ́yìn Òkúdè Òkùnkùn
Mo rí ọ̀rọ̀ kan dáadáa lórí ẹ̀rọ ayélujára tó mú mí láti ṣe àyèwò inú rẹ̀. Ò mìì ló ṣe wúlò fúnni láti kirun fàájì ní àkókò, láti kàwé Qur’aan pẹ̀lú àṣeyọrí, àti láti ń ṣe ohun rere gbogbo nígbà Rámádán, bẹ́ẹ̀ ni? Lẹ́yìn náà, Òkúdè Òkùnkùn dé, ó sì dà bí kí a fẹ́ tìgun gòkè. Rámádán fúnni lóhun tí a lè ṣe. Ṣùgbọ́n èmí mo lèrò wípé ojú kan pàtó tó ń mú kó ó lè ṣòro sí i. Yàtọ̀ sí gbogbo ohun tó ń jẹ́ pẹ̀lú àwọn èṣù, ohun nínlá kan tó ń wàyé ni jẹ́ mọ́ àwùjọ. Nínú Rámádán, gbogbo àwọn ìhùwàsí tó wà láyé ti ṣe láti ràn wá lọ́wọ́. Gbogbo èniyàn ń ṣe èyí-ìjọsìn jẹ́ ohun àṣà báyìí. Nígbà tí oṣù bá ti parí, àwọn àtìlẹ́yìn àwùjọ náà dìgbà ló sì ṣe kúrò. Kì í ṣe pé o ń jagun ká àtẹ̀wọ ara rẹ (an-nafs) nìkan mọ́; o ń jagun ká ìṣàn àwùjọ ayé tí kì yóò dúró fún ìjọsìn tàbí àkókò Qur’áàn rẹ. Ó dà bí ẹni pé kì í ṣe ẹni ń sá ìṣeré nìkan; àwọn gbogbo tó ń sá pẹ̀lú rẹ ló ń gbé e lé e lọ́wọ́. Àwùjọ yẹn dá bí afẹ́fẹ́ alágbára tí ń ti i lọ́wọ́, tí ó ń mú kí ohun gbogbo dùn lára rẹ. Nígbà tí àwọn ìdúró sílé fọ̀wọ́mọ́ wọ́n àti àwọn mọ́sàlàsì tí ó kún ẹ̀ fọ́ mó, o ń tì kẹ̀kẹ́ rẹ ní òpópó nìkan. Púpọ̀ nínú àjàkáyé tí a ń kábà lọ kì í ṣe nìkan láti ọ̀dọ̀ àwọn ìfura-ènìyàn inú ọkàn wa. Ó jẹ́ nítorí pé a ti padà fì sílẹ̀ ‘àgbègbè’ wa. Àwọn tí wọ́n ń ṣe dáadáa títí? Allàhu ń ràn wọ́n lọ́wọ́ láti kó àwùjọ kékeré àti tí wọ́n fojúkàn bá sọ́kọ̀. Wọn kì í dúró fún gbogbo ọ̀rọ̀ ìmùmọ́ láti bẹ̀rẹ̀-wọ́n máa ń wá ọ̀rẹ́ kan tàbí méjì tó dáadáa láti fi ara dì mọ́ àti láti bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú. Ireti gbà á nípa ipá tó wà nínú afẹ́fẹ́. Lẹ́yìn Rámádán, ète tó dájú rẹ láti tẹ̀síwájú ni kí ó di ipá rẹ. SubhanAllah. Kí Allàhu (SWT) mú ká wà nínú àwọn tí wọ́n máa ń ṣe dáadáa lẹ́yìn Rámádán, kí ó sì bù kún fún wa ní àwọn ẹlẹgbẹ́ olódodo tí yóò mú ká sún mọ́ Ọ́n, ameen!