Kí Ló Lè Fá Òkan-Ọ̀kọ̀ Àti Iyàwó Yọ Ara Wọn Tò?
Mo kà nípa ìbéèrè tí a bèrè fún ànábí Muhammad (ﷺ), ‘Kí ni o ń bàjẹ́ ìfẹ́ tó wà láàárín òkan-ọkọ àti iyàwó?’ Ó mú mi ronu gan-an ni. Ìfẹ́ kò ní máa pa jẹ́ nígbà kan. Ó máa ń wọ́ lọ fún ìgbà pípa... gẹ́gẹ́ bí nǹkan kékeré. Ọ̀rọ̀ àìṣí-ìfura. Ìmọ̀lára tí a kò ṣe àkíyèsí. Ìyọnu tí ó bá kọjá ọ láyà. Ọ̀nà ìsọ̀rọ̀ tí ó lẹ́ tẹ́rù. Àìgbọ̀ràn ọ̀rọ̀. Ìfifún ọ̀gàn mọ́ra nígbà tí o yẹ kó bọ́. Kékeré ní, àwọn méjèèjì tí wọ́n máa ń ṣe ìjọra nígbà kan lè dì jinjin síra wọn. Àmọ́ ìdáhun tí ànábí (ﷺ) fún ló mú wúre. Àwọn ilé alágbára jùlọ ní wọ́n kọ́ lórí ìwà rere. Ó (ﷺ) wí pé, ‘Ẹni tí ó dára jùlọ lára yín ni ẹni tí ó dára jùlọ fún àwọn iyàwó rẹ̀.’ (Sunan al-Tirmidhi 1162) Ẹ fi iṣẹ́jú méjì ṣe àkíyèsí eyí. Kì í ṣe ẹni tí ó ní ọrọ̀ tó pọ̀ jùlọ. Kì í ṣe ẹni tí ó ní agbára tó pọ̀ jùlọ. Àmọ́ ẹni tí ó ní àánú jùlọ. Àti pé Allàh (ﷻ) sọ fún wa nínú al-Ƙur’ān pé, ‘Ẹ sì gbé pẹ̀lú wọn ní ọnà-ọ̀rọ̀ rere.’ (Surah An-Nisa 4:19) Èyí ṣe ọkàn mì. Kì í ṣe àìmọ́mọ́ ìmọ̀lára ló ń pa ìfẹ́ rú. Àìní ìwà rere ló ń pa ìfẹ́ rú. Nígbà tí ìyọnu bá ti kúrò. Nígbà tí ọnà-ọ̀rọ̀ rere bá ti dẹ́kun. Nígbà tí sùúrù bá ti parí. Nígbà tí ọ̀gàn bá wọ. Ànábí (ﷺ) tún kọ́ni pé, ‘Kò yẹ kí onígbàgbọ́ kórìíra obinrin onígbàgbọ́. Bí ó bá kóra sí nǹkan kan nínú rẹ̀, yóò rí nǹkan mìíràn nínú rẹ̀ tí ó yẹ ní.’ (Sahih Muslim 1469) Nítorí náà, ìṣòro kò ṣeé ṣe láti jẹ́ ìfẹ́ tí ó tán. Bí a ṣe ń ṣàkóso rẹ̀ ló jẹ́. Bóyá ìfẹ́ kì í ṣe láti pa jẹ́ gan-an. Bóyá àwọn ọ̀gàn àti bínú ló ń bo ìfẹ́ lẹ́nu. Nítorí ìfẹ́ tító kì í ṣe ìmọ̀lára kan ṣoṣo. Sùúrù ló wà. Àánú ló wà. Kí Allàh ṣe wá ní ẹni tó dára jùlọ fún àwọn ọ̀kọ̀ àti iyàwó wa, Kí ó kún àwọn ilé wa pẹ̀lú àánú àti àṣẹ, Kí ó dáàbò bo àwọn ìgbéyàwó wa láti ọ̀gàn àti ọ̀rọ̀ àìdùn, Kí ó sì bù kún wa ní ìfẹ́ tí ó máa rọ̀ mọ́lẹ̀ fún idunnira Rẹ̀. Amiin. 🤍