Ìlérí Òmìnira Palestine nínú Àl-ƙur’ān: Ẹ̀rí, Ìtàn, àti Ìbáṣepọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú Ìgbẹ̀yìn Ayé
Ìjà ní Palestine ń mú kí àwọn Mùsùlùmí bí ìbéèrè nípa ọjọ́ iwájú ilẹ̀ mímọ́ náà. Àl-ƙur’ān ṣàkọsílẹ̀ ilẹ̀ Palestine gẹ́gẹ́ bí agbègbè tí a bùkún, tí a fi lé àwọn ọmọ Ísírẹ́lì lọ́wọ́ gẹ́gẹ́ bí èrè sùúrù wọn (QS. Al-A’rāf: 137). Àmọ́, àìgbọràn àwọn ọmọ Ísírẹ́lì mú kí wọ́n jẹ̀bi ìjìyà tí a fọ́n káàkiri oríṣiríṣi igun àgbáyé.
Àl-ƙur’ān tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ nípa ìbàjẹ́ láti ọwọ́ àwọn ọmọ Ísírẹ́lì àti ìlérí ìṣẹ́gun nípasẹ̀ àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ alágbára (QS. Al-Isrā’: 4-5). A gbàgbọ́ pé ìrànlọ́wọ́ Allah dájú pé yóò dé (QS. Al-Baƙarah: 214), bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun nìkan ló mọ àkókò rẹ̀.
Àròyé kan wà pé òmìnira Palestine jẹ́ àmì ìkúnsín ayé, èyí tó dá lórí hadīth tí Abu Dāwūd ròyìn. Àmọ́, àwọn onímọ̀ ẹ̀sìn rò pé hadīth yẹn jẹ́ aláìlerin, nítorí náà kò ṣeé fi gbé ìpìlẹ̀ ẹ̀sìn kalẹ̀. Àl-ƙur’ān fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ìkúnsín ayé jẹ́ àṣírí Allah (QS. Al-A’rāf: 187).
https://mozaik.inilah.com/dakw