Àwọn Ìtumọ̀ Gbígbọn Gẹ́ẹ́sì Ti Ítíjú àti Ìríran Nínú Quran
Àṣálámù Áláíkùm, mo ń ṣèròyé lórí àṣàyàn ẹ̀dá ẹni tó dára nínú Súratu Báqáráh, ẹsẹ̀ 7. Nínú áyà yìí, Allah (SWT) ń ṣàpèjúwe àwọn tí ẹ̀mí wọn ti di: 'Allah ti fi àmì sí ọkàn wọn, sí etí wọn, ìríran wọn sì ti bo...' Ohun tó ṣe pàtàkì jù ni pé Allah lo ọ̀rọ̀ kan nìkan fún 'etí' (sami'ihum) ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún 'ìríran' (abṣarihim). Kí ló fà? Àwọn ọ̀mọ̀wé ìlànà àtijọ́ wa ti ṣàlàyé gidi lórí rẹ̀. Bí mo ṣe loye rẹ̀ - Allah ló mọ̀ - etí jẹ́ ìṣẹ̀lẹ̀ kan pàtàkì. Jẹ́ agbára ara láti gbọ́ ohùn àti ìfiranṣẹ. Ṣùgbọ́n ìríran? Ìyẹn bẹ́ẹ̀ tóbi sí. Ìríran ara pẹ̀lú ojú wa ni wà, àti ìríran inú, ìrìn àjẹnù ọkàn tó mọ òtítọ́. Quran fúnra rẹ̀ jẹ́rìísí ìríran méjì yìí nínú áyà mìíràn (22:46) nípa ọkàn tó ń di afọ́jú. Nígbà tí ọkàn ẹnì kan bá ti dídì, etí kan wọn máa dìtì sí ìtọ́sọ́nà, àti ìríran ara wọn ÀTI ìríran inú wọn máa dí afọ́jú sí àwọn àmì Allah. Òmìíràn tó wù níbí ni bí àwọn àpẹẹrẹ ṣe bámu dáadáa: Allah lo 'àmì' (khátama) fún etí - bíi fifi àmì sí ìṣu kan - nítorí etí jẹ́ agbára inú. Àti 'ìbo' (ghisháwah) fún ìríran - bíi bíbọ iwéwé - nítorí ìríran jẹ́ ohun ojú. Ọkàn ni ibi ìparí tí ìgbàgbọ́ kò lè dé tí wọ́n bá ti fi àmì sí. Ní ṣòǹkà àwọn èrò tó mú mi láti fi ojú-inú wo àmì ọ̀rọ̀ Allah. Kí ló wà lọ́kàn rẹ? Kí Allah fún wa ní òye.