Ìtumọ̀ Ohun ti Wọ́n Pẹ̀lẹ́ Sítì Aminah, Iyá Anábi Muhammad SAW àti Ìgbà Ibímó Rẹ̀
Sítì Aminah bíǹtì Waḥab ni iyá Anábi Muhammad SAW, ti a mọ̀ sí obìnrín oní oye láààrin ènìyàn ti a gbajumọ̀ nínú ẹbí Bànì Zuḥrah ni Makka. Ọ ṣe ìgbéyàwọ́ pẹ̀lù ʿAbdullahi bín ʿAbdul-Muṭọlib, o sì ní ìwa rere, oye, àti ìtúǹkálé. Nígbà tí ó wà ń bímu ọmọ Anábi Muhammad, Sítì Aminah sọ pé kò ní àbáwà iṣẹ́-ọmọ bí àṣá, o sì ní àwọn ìrírí tí ó jẹ ìmọ́ ẹ̀mí, tí ó fi ara bẹ́ iṣọ́ iṣẹ irọ́ iná kan tí ó mọ́lẹ̀ àti òye tí ó gbà nípa ìbí ọmọkunrin rẹ̀.
Anábi Muhammad bí ní ọjọ́ Ẹti, ọjọ́ kẹjìlélálógọ́rùn-ún ọdún ìrun ọdún ìyẹn, ní ọdún Erin. Lẹ́yìn ìbí, Muḥammad tuntun di ìtọ́jú pẹ̀lu iyá abẹ́mi Halīmah Saʿdiyyah fún ọdún diẹ̀ ṣáajú kí ó padà sí Sítì Aminah. Ó tọ́jú Anábi ní ẹnikan lẹ́yìn ikù okùnrin rẹ̀, ìgbà ti Anábi sì wà nínú ìbímu.
Ní ọdún 577 AD, Sítì Aminah kú ni àgbégbè Abwā láààrín ìrìn-ajá rẹ̀ lati Yathrib (Madinah) padà sí Makka, ó sì fi Anábi Muhammad tí ó jé ọmọ ọdún mẹ́fà-àbọ̀ tabi mẹ́je kéhìn ń ṣé. Ìtọ́jú Anábi lẹ́yìn náà di ìfàtita pẹ̀lu babá agba rẹ̀, ʿAbdul-Muṭọlib, àti àbíwọ̀n rẹ̀, Abū Ṭọlib.
https://mozaik.inilah.com/dakw