Ọjọ ibẹ̀rẹ̀ mi lati ti n bá iṣẹ́ Kristianili tẹ̀le si titọọjọ ninu iṣẹ́ Musulumi
Fún ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, ayé mi yíká òpópónà. Mo dàgbà sí inú ẹbí Baptist tó jẹ́ olúṣọ́ tó nà ní Kenya, ibi tí ọjọ́ Àìkú jẹ́ orin ìsinmi, oúnjẹ àwùjọ lẹ́yìn ìjọsìn, àti àga igi ti àwọn ẹbí mi ti lo fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran. Ìgbàgbọ́ mi jẹ́ ti ara ẹni-Jésù jẹ́ olùgbàlà mi, àti èrò àwọn Ẹ̀mẹ́ta jẹ́ ipilẹ̀ mi. N kò rò lákókó kan pé èmi máa fi ṣẹ́kù. Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ibéèrè kan tó ṣẹ́kù nínú ọkàn mi. Nígbà tí mo wà ní ọdún kejì mi ní ilé ẹ̀kọ́ gíga, alágbàté mi, Amir, ń ṣe ìjẹ̀mímí Ramadan. Mo wo bí ó ti jí kí òwurọ̀ kò tó wá fún ìrèlẹ́, ó jẹun díẹ̀, lẹ́yìn náà kò jẹun tàbí mu nǹkan títí di ìwọ̀ oorùn. Nígbà tí mo bèèrè lọ́dì rẹ̀, ó ní, "Láti lè lóyún àwọn tí kò lọ́rọ̀ kúrò àti láti mọ́ ọkàn dẹ́nu." Mo yìn ìyìn rẹ̀ ṣùgbọ́n mo rò pé, Ìyẹn kì í ṣe ọ̀nà mi. Àmọ́, ìwàdíì mi ń pọ̀ sí i. Mo gbàgbé ẹ̀rí Qur’an rẹ̀ ní èdè Gẹ̀ẹ́sì. Kíka Sūratu Maryam (Súrà́ Màríà) gbà mí lẹ́nu dáadáa. Wáyé Màríà-Maryam-tí a fún ní ẹ̀yẹ tó ga ju gbogbo àwọn obìnrin lọ, wípé ẹ̀mí mímọ́ ránṣẹ́ sí i, tí a fún ní Jésù gẹ́gẹ́ bí ìkẹ́pàdé láti ọ̀dọ̀ Allāh. Kò dínkù; a gbé ga. Àti Jésù, tí a mọ̀ sí Màsíà, wọ́n bí ní ìyọ́nú tí kò bí, ó wò àwọn aláifọ̀jú, ó sì gbé àwọn tí ó kú dìde ní ìyọ̀nú Allāh. Ṣùgbọ́n kì í ṣe ọmọ Allāh-ó jẹ́ wòlíì tí Allāh fẹ́ràn. Àyọ̀kà "Ẹ má sọ pé 'Mẹ́ta'... Dájúdájú Allāh jẹ́ Ọlọ́run kan ṣoṣo" (4:171) dúró pẹ̀lù mi fún ọ̀sẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀. A tọ́ mi láti gbàgbọ́ nínú "Ọlọ́run nínú ẹ̀mẹ́ta." Ṣùgbọ́n nígbà tí mo ń dàgbà, èrò yìí ń fi ọkàn mi ṣe nǹkan bí àìlàá. Tí Allāh bá jẹ́ Ọkan ṣoṣo pátápátá-tí kò ṣe pínpín, alágbára, tí kò nilẹ̀ ìbákan tàbí ọmọ-nígbà náà kí ló dé tí a fi a rọ́pọ̀ sí i? Mo bẹ̀rẹ̀ sí í kígbe Shahada laifọwọ́yí fún ara mi: "Lā ilāha illā Allāh." Ọlọ́run kò sí àyàfí Allāh. Apá tó ṣòro jù lọ ni láti bá ìfẹ́ mi sí Jésù ṣàtúnṣe. N kò fẹ́ padà kúrò rẹ̀. Lẹ́yìn náà mo rí i: nínú Ìsìlàmù, èmi kò padà kúrò rẹ̀. Mo ṣètò sí i lẹẹ̀kan-gẹ́gẹ́ bí wòlíì, àmì, ẹ̀mí láti ọ̀dọ̀ Allāh, ṣùgbọ́n kì í ṣi Allāh fúnra rẹ̀. Ìyàtọ̀ yẹn, tí ó ti fún mi lẹ̀rù kan rí, di orísun òmìnira. Mo lè fẹ́ràn Jésù láì ṣe àìṣòdodo sí ipín òkan síṣe pátápátá ti Allāh. Lẹ́ ọjọ́ kan, lẹ́yìn oṣù ọ̀pọ̀lọpọ̀ kíkà, ìgbàdúrà, àti àwọn ìgbà tí oṣùpá ń ṣán lọ́wọ́ mi nìkan, mo lọ sí mọ́ṣálásí ìbílẹ̀. Mo jókòó sẹ́yìn, mo sì ń fetí sí Adhan-ìpè ìgbàdúrà. Lẹ́yìn ìgbàdúrà Ìṣà, àlùfáà rí i. Mo sọ fún un, pẹ̀lú ìdálẹ́rù, "Mo rò... Mo rò pé mo fẹ́ ṣàlàyé Shahada." Ó rẹ́rìn-in tẹ̀tẹ̀ sì sọ pé, "Arákùnrin, ìwọ kì í sọ ọ́ nítorí o rò. O sọ ọ́ nítorí o mọ̀." Mo sì mọ̀. Ní alẹ́ yẹn, pẹ̀lú òun àti Allāh nìkan gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹlẹ́rí, mo sọ ọ́rọ̀ náà ní èdè Lárúbáwá, lẹ́yìn náà ní èdè Gẹ̀ẹ́sì: "Mo jẹ́rìí pé Ọlọ́run kò sí àyàfí Allāh, mo sì jẹ́rìí pé Muhammed jẹ́ òjìṣẹ́ Rẹ̀." Nǹkan kan ṣí sí inú mi. Kì í ṣe nipa kíka sí ìṣẹ́lẹ̀ mi-ó rí bí ìparí kan. Gbogbo àwọn ọdún tí mo fẹ́ràn Ọlọ́run, tí mo tẹ orí mi sílẹ̀ nínú ṣọ́ọ̀ṣì-nígbà tí ó tó mo ti tẹ orí mi sílẹ̀ pátápátá, ìpákó mi sí ilẹ̀ nínú sujūd, mo ń sọ: Allāh nìkan. Àwọn aláàárín kò sí. Ìpín kò sí. Allāh nìkan. Ìyá mi sùn ẹ́kun nígbà tí mo sọ fún un. Ó bèèrè, "Ṣé o tún gbàgbọ́ pé Jésù kú fún ẹ̀ṣẹ̀ rẹ?" Mo dáhùn, "Mo gbàgbọ́ pé Jésù jẹ́ wòlíì tó tọ́ka wa sí Allāh. Àti Allāh jẹ́ Oníkejú-ọ̀tọ̀ tó bẹ́ẹ̀ tó gbàlà ẹnikẹ́ni tí ó padà sí Òun nìkan." Kò lóye àṣàyàn mi ó sì pinnu láti má ba mi sọ̀rọ̀ fún ọjọ́ díẹ̀. Lẹ́parẹ̀, ẹbí mi sọ fún mi pé kí n lọ kúrò nínú ilé nítorí wọn kò lè gbé pẹ̀lú Mùsùlùmí nínú òrùlé kan. Nísinsìyí, Alhamdulillah, mo ń gbàdúrà lọ́nà mẹ́rùn-ún lọ́jọ́. Mo ń ṣe ìjẹ̀mímí nígbà Ramadan. Mo ń kà Bíbélì àti Qur’an pẹ̀lú ìtẹ́ríba. Ṣùgbọ́n lọ́wọ́lọ́wọ́ èmi kò ní ilé, àti nígbà mìíràn ó jẹ́ ìṣòro púpọ̀ láti wá oúnjẹ, nítorí wíwá iṣẹ́ níbí ṣòro. Alhamdulillah fún gbogbo nǹkan. Gbogbo ìyìn jẹ́ ti Allāh, Oníkejú-ọ̀tọ̀.