Àwọn Àkókò Tí Àdúrà Wa Ni Ànfààní Pàtàkì Láti Gbà
Assalamu alaikum, ẹ̀yin arákùnrin àti arábìnrin olólùfẹ́. Mo fẹ́ láti ṣàjọpín àwọn ìránnilétí ẹlẹ́wà nípa àwọn àkókò alábùkún wọ̀nyẹn nígbà tí àdúrà wa máa ń ní ànfààní púpọ̀ láti dé ọ̀dọ̀ Allah. Àwọn àkókò yìí rọrùn ṣùgbọ́n tí ó lágbára, tí gbogbo wa lè dìímú, pàápàá nígbà tí ayé bá ń rọ̀ wá. 1. Ní ìjìnlẹ̀ apá ìkẹyìn òru Anabi ﷺ sọ fún wa pé Olúwa wa máa ń sọ̀kalẹ̀ sí ọ̀run tí ó kéré jù lọ ní apá kan nínú mẹ́ta ìkẹyìn òru, ní sísọ pé, "Ṣé ẹnikẹ́ni wà tí yóò béèrè lọ́wọ́ Mi kí n lè fún un? Ṣé ẹnikẹ́ni wà tí yóò wá àforíjì Mi kí n lè dárí jì í?" (al-Bukhaari 1145). 2. Ní kété kí a tó parí àdúrà àwa ọlọ́kàn-àn-dùn Abu Umamah (kí Allah dárí jì í) sọ pé àdúrà tí a máa ń gbọ́ jù lọ wà ní apá ìkẹyìn òru àti ní ìparí àdúrà fardh (At-Tirmidhî 3499; Hasan). Ránti, èyí túmọ̀ sí ká tó sọ àwọn ọ̀rọ̀ ìkíni sáà ká tó ṣe sàlámù, kìí ṣe lẹ́yìn náà-Ibn Mas'ood (kí Allah dárí jì í) sọ pé Anabi ﷺ kọ́ wa láti béèrè ohunkóhun rere tí a bá fẹ́ lẹ́yìn tí a bá ti parí tashahhud (al-Bukhaari 5876, Muslim 402). 3. Láàárín àdánì àti iqamah Anabi olólùfẹ́ wa ﷺ sọ pé, "Àdúrà tí a ṣe láàárín àdánì àti iqamah kìí ṣe tí a máa ń kọ̀ sílẹ̀" (at-Tirmidhi 212; saheeh). 4. Lílo àdúrà Yunus (àlàáfíà fún un) Nígbà tí ó wà nínú ikùn ẹja ńlá, Yunus ké jáde pé: "Laa ilaaha illaa Anta Subhaanaka inni kuntu min adh-dhaalimeen" (Kò sí ọlọ́run àfi Ìwọ, ọlá ńlá fún Ọ, dájúdájú èmi jẹ́ ọ̀kan lára àwọn aláìṣòdodo). Anabi ﷺ sọ pé kò sí Mùsùlùmí kankan tí yóò fi èyí ṣe àdúrà fún ohunkóhun àfi tí Allah yóò dáhùn fún un (at-Tirmidhi 3505; saheeh). 5. Wákàtí ìkẹyìn ọjọ́ Jimọ̀ Anabi ﷺ sọ pé, "Ọjọ́ Jimọ̀ ní wákàtí méjìlá, nínú èyí kò sí Mùsùlùmí tó bá béèrè ohunkóhun lọ́wọ́ Allah àfi pé yóò fún un. Nítorí náà, ẹ wá àkókò náà ní wákàtí ìkẹyìn lẹ́yìn 'Asr" (Abu Dawood 1048; saheeh). 6. Nígbà tí a bá ń gbààwẹ̀, pàápàá nítòsí àsìkò ìṣẹ̀nu A kìí ṣe àdúrà ẹni tí ó ń gbààwẹ̀ kọ̀ sílẹ̀, yálà kí ó ṣe é ṣáájú ká tó ṣẹ̀nu tàbí lẹ́yìn náà-àwọn ọ̀mọ̀wé ṣàlàyé pé ọ̀rọ̀ 'inda nínú hadith bo àwọn àkókò méjèèjì (Fataawaa Al-Lajnah ad-Da'imah 9/30). 7. Igbe ẹni tí a ti ṣe àìṣòdodo sí Anabi ﷺ kìlọ̀ fún wa nípa àdúrà ẹni tí a ti rẹ̀ jẹ, nítorí kò sí aṣọ ìbòò le láàárín rẹ̀ àti Allah. Ó tún sọ pé Allah máa ń gbé e ga ju àwọsánmọ̀ lọ, ó sì ń ṣe ìdánilójú pé, "Nípa agbára Mi, èmi yóò ràn ọ́ lọ́wọ́, kódà bí ó tilẹ̀ jẹ́ lẹ́yìn ìgbà díẹ̀" (al-Bukhaari 4347; at-Tirmidhi 3598, Ibn Maajah 1752; saheeh). 8. Àdúrà òbí fún tàbí nípa ọmọ wọn Anabi ﷺ sọ pé àwọn àdúrà mẹ́ta ni a máa ń dáhùn fún dájúdájú: ẹni tí a rẹ̀ jẹ, arìnrìn-àjò, àti àdúrà òbí fún ọmọ wọn. Bákan náà, àdúrà òbí lòdì sí ọmọ wọn náà máa ń gbà (Ibn Maajah 3862; at-Tirmidhî 1905; Hasan). 9. Nígbà tí a bá ń rìnrìn-àjò Gẹ́gẹ́ bí a ti mẹ́nu kan nínú hadith lókè, àdúrà arìnrìn-àjò ní ìwọ̀n pàtàkì. 10. Àdúrà olórí olóòótọ́ Èyí náà wà nínú àwọn ìtàn kan náà. 11. Nígbà sujood Anabi ﷺ sọ pé, "Ohun tí ó súnmọ́ ẹrú sí Olúwa rẹ̀ jù lọ ni nígbà tí ó bá ń forí kanlẹ̀ fún un, nítorí náà ẹ pọ̀ àdúrà yín sí i níbẹ̀" (Saheeh Muslim 482). 12. àti 13. Ní àkókò àdánì àti nígbà ogun Àdúrà méjì tí a kìí fi bẹ́ẹ̀ kọ̀ sílẹ̀: nígbà tí a bá ń pè fún àdúrà àti nígbà tí ìjà bá ń le (Abu Dawood 2540; saheeh). 14. Nígbà tí òjò bá ń rọ̀ Anabi ﷺ sọ pé, "Àdúrà méjì ni a kìí kọ̀ sílẹ̀: ní àkókò àdánì àti nígbà tí òjò bá ń rọ̀" (al-Hakim 2534; saheeh). 15. Nígbà tí o bá gbọ́ àkùkọ tí ń kọ Ó ﷺ kọ́ wa láti béèrè oore Allah lọ́wọ́ nígbà tí a bá gbọ́ àkùkọ, nítorí ó máa ń rí àwọn angẹli, àti láti wá ààbò lọ́dọ̀ Shaytan nígbà tí a bá gbọ́ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí ń ké, nítorí ó máa ń rí èṣù kan (Saheeh Muslim 2729). 16. Mímu omi Zamzam Anabi ﷺ sọ pé, "Omi Zamzam jẹ́ fún ohunkóhun tí a bá mu ún fún," nítorí náà ṣe àdúrà rẹ nígbà tí o bá ń mu ún (Ibn Maajah 3062; saheeh). 17. Ọjọ́ Wẹsíde láàárín Dhuhr àti 'Asr Jaabir ibn Abdullaah (kí Allah dárí jì í) sọ fún wa pé Anabi ﷺ ṣe àdúrà nínú Masjid al-Fath ní ọjọ́ Mọ́ńdẹ̀, Túsìde, àti Wẹsíde, a sì dáhùn àdúrà rẹ̀ ní Wẹsíde láàárín Dhuhr àti 'Asr. Lẹ́yìn ìgbà náà, Jaabir máa ń yí sí àkókò yìí nígbàkigbà tí ó bá dojúkọ ìṣòro, ó sì máa ń rí ìdáhùn (al-Bukhaari in al-Adab al-Mufrad; Ahmad; saheeh). Shaykh Al-Albaani tẹnu mọ́ bí Jaabir ṣe rí ìbùkún yìí tí ó sì tẹ̀lé àpẹẹrẹ Anabi. Kí àwọn àkókò wọ̀nyí tún ọ súnmọ́ Allah, kí wọ́n sì kún ọkàn rẹ fún ìrètí, gan-an gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti ṣe fún mi. Ṣàjọpín àwọn ìrírí ara rẹ pẹ̀lú-gbogbo wa lè nílò ìṣípadà nínú iman. Wa alaikum assalam.