Láti Inú Fífòṣílè Sínú Ídíwọ̀ Nínú Ìsìn Mùsùlùmí
As-salāmu ʿalaykum, gbogbo ẹyin. Mo fẹ́ jẹ́ kí èmi pin diẹ̀ nínú irìn-àjò mi. Mo dàgbà sílé kan tí kò jẹ́ tẹ̀yìn fún ìsìn pàtàkì, tí mo sì ṣẹ̀yọrí àwọn ìgbà ẹlẹ́gàn tó burú tí n ó fi ara mìì ṣe, tí n ó n ṣàjàkalẹ̀ láàárín ọkàn mi, mo bẹ̀rẹ̀ sí í wá nǹkan jínlẹ̀ nínú ìgbésí ayé. Mo pari pẹ́ tí mo ti ń wáyé nínú ẹ̀sìn ìgbàgbọ́ Kristianì fún ọdún púpọ̀, mo máa ń lọ sọ́ọ̀sì lásìkò kan, ṣùgbọ́n kò tíì ní kí n rí ara mi bi ẹni tí ó wà níbẹ̀. Ìgbà gbogbo, èmi jẹ́ ènìyàn aláìpẹ́jọ́, onífarawé, ó sì dà bí gbogbo àwọn ẹlòmíràn ṣe máa ń ṣekúnṣepe, onígbẹ̀kẹ̀le, kíyè sí mi tí mo ń dọ́jú wọ̀n kọ̀ọ̀kan. Mo rò ó bóyá èyí ló jẹ́ nítorí ìwà ìfarawé tí mo ní. Mo gbìyànjú láti kẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì síwájú sí i, pẹ́lú ìrètí láti rí àwọn ìdáhùn. Ṣùgbọ́n èrò tí wọ́n ń pè ní Anabi ʿĪsā (Jésù), aláàfḯa kí ó wà lórí rẹ̀, tí ó ti ara rẹ̀ sílẹ̀ fún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo ènìyàn, kò tíì mú mi níbámú pàtó. Kí n lè ṣe tí ìgbàlà wa yòò tẹ̀ lé ọkàn kan péré lápapọ̀? Kò yẹ kí àwọn àṣẹ rere àti ìṣe rere wa jẹ́ kó ṣe nǹkan nínú èyí? Àwọn ìkẹ́kọ̀ọ́ náà kò mú mi sí àwọn àlàyé tí mo ń wá. Mo tún gbìyànjú sọ́ọ̀sì náà nígbà tó kùnà rẹ̀, ṣùgbọ́n ìtàn kan náà ló tún ṣẹlẹ̀. Àwùjọ náà kò tíì mú mi níbámú dáadáa, bí mo ṣe gbìyànjú láti faramọ̀ tàbí gba àmì ìfọwọ́sí wọn tó. Nítorí náà, mo yọ kúrò nínú ọ̀nà yẹn títí láé, àti pé, al-ḥamdu lillāh, mo ṣèdámọ̀ ìsìn Mùsùlùmí. Ó tọ mi lọ́kàn nínú ọ̀nà púpọ̀. Àkọ́kọ́, èrò tí wí pé a gbogbo a bí tí mọ́ tí kò ní ẹ̀ṣẹ̀. Ó ṣe é ṣe lójúlọ-àwọn ọmọdé kò yẹ kí wọ́n dà ẹ̀ṣẹ̀ lé lórí tàbí kí wọ́n fojú dí èébú tí wọn kò ṣe. Kejì, mo rí ìtúyẹ̀ tó pọ̀ gan-an nínú ìgbàgbọ́ pé Ọlọ́run Allahu yóò dájọ́ wa lórí ìṣe àti àwọn ohun tí a ṣe, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀bùn àn fáàrí (ṣadaqah) àti bí a ṣe ń hùwà sí àwọn ẹlòmíràn. Ìyí ṣe é mú mi níbámú, ó sì ṣe é ṣe lójúlọ. Èrò tí wí pé àwọn ìṣe wa lè má ṣe nǹkan tó ṣe yàtọ̀ sí bí a bá gbàgbọ́ nǹkan àkọ́sílẹ̀ kan nípa ẹ̀bọ̀ kan, ìyẹn sọ mí lérù. Lẹ́hìn ìkẹhìn, ẹ̀sìn kan ṣoṣo àti ìlọ́lá pàtàkì ti Ọlọ́run Allahu, ẹni tí ó ga ju àwọn ìfiwéra wíwéran ènìyàn lọ, mú mi níbámú pípẹ́ nínú ọkàn àti ọgbọ́n mi. Lónìí, inú mi dùn tó, àti pé mo ní àlàáfíà jù láti ṣe Mùsùlùmí lọ ju gbogbo àkókò tí mo lọ kọjá. Èmi kì í pè ara mi ní Mùsùlùmí tó gẹ́ tàbí tó ṣe é dáadáa, ṣùgbọ́n mo ń kirun nígbà tí mo bá lè, mo ń gbìyànjú láti máa fún ní ẹ̀bùn lásìkò kan, mo tí sì lọ sí mọ́ṣálásì díẹ̀ ní ìgbà kan, al-ḥamdu lillāh. Bóyá lọ́jọ́ kan, in shāʾa Llāh, èmi yóò lè ṣe Hajj. Ẹ ṣeun tí ẹ jẹ́ kí èmi pin nǹkan. Jazākumullāhu khayran.