Ọjọ́ Kẹrin: Ìtàn Anàbí Hūd (AS) àti àwọn ènìyàn 'Âd
As-salāmu 'alaykum! Lónìí, jẹ́ ká wo ìran Anàbí Hūd (AS), anàbí kẹrin lẹ́yìn Nūh (AS), tí Allahu Subḥānahu wa Ta‘ālā rán sí àwọn ènìyàn 'Âd láti fi mọ́na wọn. Ó jẹ́ ara wọn gangan. Àwọn 'Âd gbajúmọ̀ fún ìmọ̀ wọn lórí kíkọ́ àwùjọ àti àwọn ara wọn tí ó lagbára-wọ́n kọ́ àwọn ilé ńlá ńlá lórí òkè àti pé wọ́n lagbára gan-an. Wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí ṣe gẹ́gẹ́ bí onígbagbọ́, ṣùgbọ́n Shaitān ti mú wọn lọ́nà tí wọ́n ṣebọ fún àwọn ọrìṣà tí wọ́n fúnra wọn ṣe. Wọ́n ṣègbéraga gan-an, tí wọ́n ń ro pé kò sí ẹni tí ó dára jù wọn, tí wọ́n ń kọ́ ilé gíga láti ṣe ìrírí wọn, tí wọ́n sì ń hùwà bí ẹni pé wọn á maa gbé láyé títí láàrín àwọn àga wọn, gbàgbé pé ohun gbogbo ní ìparí. Wọ́n gba gbogbo ìbùkún tí oúnjẹ lọ́wọ́ Allah-ọrọ̀, agbára, ilẹ̀-gẹ́gẹ́ bí èṣé wọn, wọn kò ṣe dúpẹ́ sí Ọlọ́run kankan. Dípò, wọ́n kọ ẹ̀tẹ̀le Ọlọ́run, wọ́n sì pè Anàbí Hūd (AS) ní òkèrè nígbà tí ó ń wàásù, títí wọ́n yá ọ̀rọ̀ sí i. Sūrah Fussilat (41:15) rántí wá pé: Wọ́n ṣe ìgbéraga pé, “Ta ni ó lagbára ju wa lọ?” ṣùgbọ́n wọn kò rí i pé Allah tí ó dá wọn ló lagbára ju. Hūd (AS) máa ń sọ fún wọn pé gbogbo àṣeyọrí wọn ti wá láti ọ̀dọ̀ Allah, ṣùgbọ́n wọ́n ń fi wíwà ẹlẹ́rìí ṣe ohun èlò fún un tí wọ́n sì ń sọ pé àwọn ọrìṣà wọn ti fi ẹ̀gún kan an. Nígbà tí wọ́n kìlọ̀ fún ìjàmbá, wọ́n ní kó mú un wá tí ó bá jẹ́ ọlọ́títọ́. Hūd sọ pé Ọlọ́run ṣoṣo ló mọ̀ nígbà tí àṣẹ yẹn yóò dé. Lẹ́yìn tí wọ́n kọ̀ títẹ̀, wọ́n kọjú pọ̀n pọ̀n àti òkùnkùn òjò, wọ́n sì nilo omi. Anàbí Hūd (AS) ṣe ìmọ̀ràn fún wọn: “Ẹ wàá ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nu-ọ̀tọ̀ lọ́dọ̀ Olúwa yín, ẹ sì pada sí i; Yóò rán omi tó pọ̀ sílẹ̀, Yóò sì mú agbára yín pọ̀ sí i” (Qur’an 11:52). Wọ́n kọ̀, nígbà tí ìjàmbá wá, wọ́n ro pé ìkùùkù òjò ni, ṣùgbọ́n òjò alágbára pàtàkì kan ni pẹ̀lú afẹ́fẹ́ ẹ̀rùn tí ó fẹ́ fún ọjọ́ méje àti alẹ́ mẹ́jọ. Ó parun gbogbo ohun tí wọ́n ti ń fẹ́-àwọn ilé wọn, àwọn ọrìṣà wọn, àti àwọn ẹ̀mí wọn tí wọn kò ṣe dúpẹ́ sí. Gbogbo ilẹ̀ wọn, tí wọ́n rò pé kò ní parun, parun. Qur’án ṣàpèjúwe rẹ̀: “Ìwọ yóò rí àwọn ènìyàn tí wọ́n ṣubú bí ọ̀pá ìgì tí ó rí” (69:7). Ní ẹ̀tẹ́lẹ̀ Oore-ofe Allah, Anàbí Hūd (AS) àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ díẹ̀ ní wọ́n yọ. Lẹ́yìn àṣẹ náà, ó gbé láàárín àlàáfíà pẹ̀lú àwọn onígbagbọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ninu Qur’an 11:58. Kí a lè kọ́ ìrẹ̀lẹ̀ àti ìdúpẹ́ láti inú ìtàn wọn. Al-hamdu lillāhi fún ìgbàgbọ́ wa!