Ṣé àwọn tó kú lè rí wa lórí ilẹ̀? Àlàyé àwọn onímọ̀ àti ẹ̀rí rẹ̀
Nínú ẹ̀sìn Ìsìláàmù, ikú jẹ́ ìtẹ̀síwájú sí agbára barzakh, ibi tí ẹ̀mí máa dúró de ọjọ́ àjíǹde. KH Yahya Zainul Ma'arif ṣe àlàyé pé àwọn tó ti kú ṣì lè mọ ipò àwọn ẹbí wọn tó wà láàyè, àmọ́ àfiyèsí wọn ti yí padà sí ọ̀run àti iṣẹ́ rere tí wọ́n fi ránṣẹ́. Àní, wọ́n lè tún túbọ̀ ṣe àbójútó àwọn ẹbí wọn láàyè, gẹ́gẹ́ bí KH Achmad Chalwani Nawawi ṣe fà yọ látọ̀dọ̀ Sayyid Abdullah bin Alawi Al-Haddad.
Àwọn ẹ̀rí kan ṣe àlàyé pé iṣẹ́ àwọn tó wà láàyè máa ń fi hàn fún àwọn mọ̀lẹ́bí wọn tó ti kú. Imam Jalaluddin as-Suyuthi ròyìn pé wọ́n ń yọ̀ láti rí iṣẹ́ rere, wọ́n sì ń gbàdúrà fún ìtọ́sọ́nà bí wọ́n bá rí ibi. Hadith látọ̀dọ̀ Anas bin Malik tí At-Tirmidzi gbà àti ojú ìwòye Sayyid Sabiq nínú Fiqh Sunnah tún fìdí èyí múlẹ̀.
Ìbáraẹnisọ̀rọ̀ mìíràn pẹ̀lú ìbẹ̀wò sí ibojì, níbi tí Ibnu Qayyim Al-Jauziyyah ti sọ pé òkú mọ àwọn tó ń bẹ̀ wọ́n wò, wọ́n sì ń dáhùn sí ìkíni. Ìbádé nínú àlá tún ṣeé ṣe nígbà tí ẹ̀mí bá pàdé nínú oorun. Ní agbára barzakh, àwọn ẹ̀mí ń kí ara wọn, wọ́n sì ń béèrè ìròyìn àwọn tó ṣì wà láàyè, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe àlàyé nínú ìwé Ar-Ruh. Gbogbo nǹkan yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ àìrí tí ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ rẹ̀ jẹ́ ti Ọlọ́hun nìkan ló mọ̀.
https://mozaik.inilah.com/dakw