Gẹ́gẹ́ bí ẹni tó ń wádìí nípa ìgbàgbọ́, mo ti ní ìfẹ́lára tó jinlẹ̀ sí Ìsìnàmù ṣùgbọ́n ó wà ní àwọn ìdínkù díẹ̀
Ṣaláàm gbogbo ẹ̀yin, mo n rètí pé ẹ̀yin gbogbo ń bá a lára. Èyí lè jẹ́ tító díẹ̀, nítorí náà mo dúpẹ́ púpọ̀ fún ẹnikẹ́ni tó bá gba àkókò kankan láti kà á tí wọ́n sì pín èrò wọn. Mo tún ń ka Al-Ƙur’ān náà, nítorí náà àwọn ìbéèrè mi lè ṣe bí àwọn ti bẹ̀rẹ̀-ẹ jọ̀wọ́ ẹ bá mi lọ́wọ́. Láti ṣàlàyé díẹ̀ nínú ìtàn: Mo ti ń tẹ̀lé ẹ̀kọ́ Búdà fún ìgbà díẹ̀ tí mo sì máa ń rí àlàáfíà nínú rẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́, lọ́wọ́lọ́wọ́, mo ti ní àwọn ìyẹ̀mí díẹ̀ tí ń ṣe é tayọtayọ. Láàrín òṣù Ramadhan, mo darapọ̀ mọ́ àwọn arákùnrin àtàwọnnrin kan fún iftar ní ìgbà mẹ́ta, wọ́n sì fún mi ní Al-Ƙur’ān kan nínú èdè mi. Nínú àṣà mi, a gbìyànjú láti kọ́ nípa àwọn ọ̀nà míràn, nítorí náà mo bẹ̀rẹ̀ sí í kà fún ìwádìí àti láti fàgbà òye mi. Báyìí, àwọn n̄ǹkan díẹ̀ wà lórí ọkàn mi: Ìkẹ́ Olúwa jẹ́ n̄ǹkan tí mo gbà gbọ́ pátápátá. Ṣùgbọ́n àṣeyọrí kan pọ̀ sí i pé àwọn tí kò gbàgbọ́ lè kojú Ọ̀run Iná. Mo ní àwọn èèyàn tí ó sunmọ́ mi tí ń gbé nǹkan bí Olúwa ṣe ń kọ́ nípa ìwà rere-wọ́n jẹ́ oníwà rere, olóòtọ́, àti aláàánú-ṣùgbọ́n wọn ò ní ìgbàgbọ́. Ó wú mi lọ́kàn láti rò pé wọ́n lè jẹ̀ síṣẹ́ bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n jẹ́ rere nínú ọkàn. Ṣé kò sí àforíjìn fún wọn? Pẹ̀lú, ó han gbangba pé àwọn ìṣe onínà ń ṣe ikópa sí Ọ̀run Iná, èyí tó bójú mu. Ṣùgbọ́n a ṣàpèjúwe Ọ̀run Iná gẹ́gẹ́ bí tí ó máa pẹ́ láé. Ṣé kò ní jẹ́ aláàánú sí i tó bá jẹ́ ibi ẹ̀kọ́, níbi tí ẹ̀mí lè lóye àwọn àṣìṣe wọn lẹ́hìn náà tí wọ́n sì lè dára pàdé? Pàápàá jùlọ nítorí Olúwa dá wa-nítorí náà, ṣé a ò jẹ́ tí a ní ìpínnukò sí nípa ìbílẹ̀ tí Ó fún wa? N̄ǹkan mìíràn: N ò jẹ ẹran. Mo mọ̀ pé nínú Ìsìnàmù, pípa ẹranṣẹ́ kan ní orúkọ Olúwa ti gbà bí tí ó tọ́ sí ènìyàn, ṣùgbọ́n mo tún ń lọ̀kàn nípa èrò náà. Ṣé èyí tọ̀, tàbí òun ṣàkóbà sí iṣẹ́ Ìsìnàmù? Ìtúmọ̀ ara ẹni jẹ́ ṣe pàtàkì púpọ̀ fún mi. Mo rí i gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà láti bọ́wọ̀ fún ìyè tí Olúwa tún wa ní í-nípa gbígbìyànjú láti mú ara wa dára sí i lásìkò gbogbo, a fi ọwọ́ ìfẹ́ hàn. Ṣé àwọn ẹlòmìíràn ń rí bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́? Pàtàkì jùlọ, nígbà tí mo ń ka Al-Ƙur’ān (Èmi ò tíì parí), mo rí ìbátan gidi sí Ìsìnàmù. Ohun tó ń dènà mi ni àwọn ìbéèrè wọ̀nyí, pẹ̀lú èyí: Nínú Búdà-lílò rọrùn-ó wá látọwọ́ Siddhartha, ọkùnrin kan, kì í ṣe ọlọ́run, tí ó kọ́ nípa fífọ́wọ́ sí àwọn ìfẹ́ àti gbígbé ẹ̀kọ́ ìwà múlẹ̀ láti dín àwọn ìyà kù. Mo tayọ tayọ ń fiye sí ìríran yìi mo sì ń ṣe é lójoojúmọ́, bíi nínú ìṣọ́ra ọkàn. Ẹ̀ka mi jẹ́ aláìṣorọ̀ púpọ̀ tí kò si ń ta kọ̀ lodi sí ẹ̀kọ́ Olúwa; ó kan ṣojú fojú sí àwọn àkójọpọ̀ òtòòtò. Méjèèjì ń hàn sí mi bí olódodo, mo sì fẹ́ra wọn gẹ́gẹ́ bí ara wọn. Nítorí náà mo wà nílùú sí i. Ṣé ẹnikẹ́ni ti lọ lọ́nà bẹ́ẹ̀? JazakAllah fún àkókò yín.